Jump to content

'Yan Australia na Kenya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
'Yan Australia na Kenya

'Yan Australiya na Kenya ƴan Australiya ne kuma mazauna asalin Kenya da zuriyarsu. Suna iya zama na ƴan asalin Afirka, Turai, ko Indiyawa. [1]

Rashin tabbas game da makomar Kenya mai mulkin mallaka ya sa yawancin mazauna Kenya mazauna Turai da Indiya yin ƙaura zuwa wasu ƙasashe ciki har da Australia. Haka kuma akwai ƴan ƙasar Kenya da yawa masu jin Swahili na asalin asalin Afirka. [1] Yawancin irin waɗannan bakin hauren ba su da wahalar samun aiki da zama cikin al'ummar Australiya. [1]

Yawancin 'yan Australia na Kenya ƙwararru ne kuma masu ilimi, tare da kashi 72.5% na ƴan asalin ƙasar Kenya masu shekaru 15 kuma sama da su sun mallaki manyan cancantar waɗanda ba na makaranta ba, idan aka kwatanta da kashi 55.9% na al'ummar Australiya. [1]

Yawan jama'a

[gyara sashe | gyara masomin]

Ƙididdigar 2016 ta lura cewa akwai mutane 17,652 da aka haifa a Kenya a Ostiraliya. [2] [1] Kusan ɗaya cikin biyar 'yan Australiya da ke da'awar zuriyar Kenya suna zaune a Sydney.

Harsunan da ƴan asalin ƙasar Kenya haifaffun Ostireliya suka fi yin magana a gida su ne Ingilishi da Swahili, duk da haka Kikuyu, Luo, Kalenjin, Gujarati, Dinka da sauran harsuna ba bakon abu ba ne. [1] Kikuyu yaren Kenya ne da 'yan Australiya sama da ɗari ke magana a gida, kuma Luo kuma kusan ɗari ɗari ne ke magana da shi.

Kimanin 'yan Australia 5,000 da aka haifa a Kenya suna magana da yare na asali na Afirka a gida.[3] Wasu daga cikin sama da 10,700 haifaffun Australiya waɗanda ke magana da yaren Afirka na iya magana da yaren Kenya.[4][4]

Harsuna 74 da Sabis ɗin Watsa Labarai na Musamman ke watsawa a ciki sun haɗa da Swahili da Dinka, duka harsunan da ƴan asalin ƙasar Kenya da yawa ke magana da su.[5]

Fitattun mutane

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Mark Ochieng, ɗan wasan ƙwallon ƙafa [6]
  • Tsohuwar Sanata Lucy Gichuhi, 'yar siyasan Jam'iyyar Farko ta Iyali [7]
  • Rashid Mahazi, ƙwallon ƙafa na Diaspora Coordinator [8]
  • Australiya na Afirka
  • Dangantakar Australia da Kenya
  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 "Community Information Summary: Kenya-born (2011 census)" (PDF). Department of Immigration & Citizenship. Archived from the original (PDF) on 12 February 2014.
  2. "2016 QuickStats Country of Birth". quickstats.censusdata.abs.gov.au (in Turanci). Retrieved 2020-10-03.[permanent dead link]
  3. The People of Australia: Statistics from the 2011 Census (PDF). Commonwealth of Australia, Department of Immigration and Border Protection. 2014. ISBN 978-1-920996-23-9. Archived from the original (PDF) on 29 May 2014.
  4. 4.0 4.1 "SBS Census Explorer". SBS Online (in Turanci). Archived from the original on 7 December 2015. Retrieved 2018-04-27.
  5. "SBS unveils new Radio Schedule". SBS News (in Turanci). Retrieved 2018-04-27.
  6. "FFA Cup has Ochieng on course for second chance | Australia Cup". www.australiacup.com.au (in Turanci). 2018-08-24. Retrieved 2024-07-20.
  7. "Former Senator Lucy Gichuhi". www.aph.gov.au (in Turanci). Retrieved 2024-07-20.
  8. "Anxiety and falling out of love with football: Why Mahazi quit at 28". SBS Sport (in Turanci). Retrieved 2024-07-20.