Jump to content

'Yan asalin ƙasar da Shirin Majalisar Dinkin Duniya-REDD a Panama

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
'Yan asalin ƙasar da Shirin Majalisar Dinkin Duniya-REDD a Panama

Bayan jerin rikice-rikice game da shiga 'Yan asalin ƙasar a cikin Shirin Kasa na Majalisar Dinkin Duniya na Panama, Hukumar Kula da' Yan asalin ƙasar Panama (COONAPIP) ta sanar da janyewarsu daga shirin rage sauyin yanayi a ranar 25 ga Fabrairu, 2013. COONAPIP, wanda ya haɗu da 'yan asalin ƙasar guda bakwai da tsarin wakilan' yan asalin ƙasarsu na gargajiya 12, ya nuna gazawar tabbatar da tabbacin girmamawa ga haƙƙin' yan asalin da cikakken sa hannun' yan asalin, da kuma karya yarjejeniyar da aka yi yayin aiwatar da amincewar shirin.[1] A watan Maris na shekara ta 2013, an dakatar da Shirin Kasa na Majalisar Dinkin Duniya na Panama har sai an sami sakamakon bincike mai zaman kansa da kimantawa.[2] An nuna takaddamar a matsayin muhimmiyar ci gaba a cikin manyan abubuwan da ke cikin kokarin manufofi na duniya don aiwatar da shirye-shiryen rage fitarwa daga sarewa da lalacewa (REDD +), waɗanda a lokacin suna fama da batutuwa game da shiga 'yan asalin ƙasar da al'ummomin gandun daji a cikin shirye-shirye masu alaƙa, gami da aiwatar da Free, Prior da Informed Consent.[1] An buga sakamakon farko na bincike mai zaman kansa da kimantawa da Shirin UN-REDD ya ba da umarni, [1] da kuma nazarin rikici da cibiyar bincike mai zaman kanta ta Amurka ta tsakiya.

A watan Disamba na shekara ta 2013, an sake buɗe Shirin Kasa na Majalisar Dinkin Duniya na Panama bayan yarjejeniya tsakanin Gwamnatin Panama, ta hanyar Hukumar Kula da Muhalli ta Kasa (ANAM), da 'yan asalin ƙasar, ta hanyar Ƙungiyar Gudanar da Ƙasa ta 'Yan asalin ƙasar Panama (COONAPIP). An fahimci wannan ta hanyar shawarwari masu yawa tsakanin ANAM da COONAPIP don warware batutuwa da haɓaka Tsarin Muhalli tsakanin 'yan asalin ƙasar da ANAM, wanda ya haɗa da tsarin sake fasalin tsarin shirin hadin gwiwa na Majalisar Dinkin Duniya da REDD na Panama. Babban Taron COONAPIP, wanda ya faru a ranar 29 ga Nuwamba 2013 a Playa Muerto, a lardin Darien na Panama, ya amince da Tsarin Muhalli wanda aka haɓaka tare tsakanin ANAM da COONAPip.[3]

A kan sake buɗe Shirin Kasa a Panama, Candido Mezua, Shugaban COONAPIP ya ce, "Muna jin gamsuwa cewa tsarin da aka bi tare da ANAM zai taimaka mana mu gyara batutuwa, kuma COONAPip zai sake shiga cikin Shirin. " Ya kara da cewa, "Lokaci ya yi da za a sake amincewa".[3]

Mezua ya jaddada cewa dole ne a gudanar da REDD + tare da cikakken girmamawa ga haƙƙin 'yan asalin ƙasar, yana neman goyon bayan hukumomin Majalisar Dinkin Duniya don tabbatar da cewa haƙƙoƙi kamar kyauta, kafin da yardar da aka sani (FPIC) ana girmama su kuma ana ba da hanyoyin da suka dace ga' yan asalin ƙasar. Ya ci gaba da jaddada rikitarwa da nuances na REDD + kuma ya ba da gudummawar COONAPIP ga kokarin REDD+ na kasa.[3]

A watan Disamba na shekara ta 2013, Hukumar Manufofin Shirin REDD ta taya Panama murna kan ci gabanta wajen warware bambance-bambance tare da Hukumar Kula da 'Yan asalin ƙasar Panama (COONAPIP) kuma ta sanar da amincewa da tsawaita shirin REDD na Kasa na Panama har zuwa Yuni 2015. An amince da tsawaitawar tare da sake dubawa na sabon tsarin sakamakon Shirin kuma tare da cikakken yarjejeniyar COONAPIP, wanda ya gabatar a kan kwamitin tare da Hukumar Kula da Muhalli ta Kasa ta Panama (ANAM) a Taron goma sha ɗaya na Hukumar Manufofin Shirin REDD ta Majalisar Dinkin Duniya, wanda ya gudana daga 9-10 Disamba 2013 a Geneva.[3]

Kwamitin Manufofin Shirin REDD na Majalisar Dinkin Duniya, wanda ya kunshi wakilan kasashe masu haɗin gwiwa, 'yan asalin ƙasar da farar hula, kasashe masu ba da gudummawa da hukumomin Majalisar Dinkinobho, sun yi matukar godiya ga ci gaban da aka samu a Panama da kuma kokarin hadin gwiwa na COONAPIP, ANAM da Shirin UN-REDD don warware rikicin. Membobin sun lura cewa abubuwan da suka faru a Panama sun ba da darussan da suka dace ga wasu ƙasashe na REDD + kuma sun nuna muhimmancin hanyoyin shiga cikin masu ruwa da tsaki.[3]

  1. 1.0 1.1 1.2 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named PRISMA
  2. "UN-REDD Launches Independent Evaluation of National Programme in Panama" UN-REDD Programme". Archived from the original on 2013-09-11. Retrieved 2013-09-13. Retrieved July 5th, 2013.
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 "Update: Panama Government and indigenous peoples in Panama agree to reopen UN-REDD National Programme". Cite error: Invalid <ref> tag; name ":0" defined multiple times with different content