'Yanci Na Farar Hula

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
'Yanci Na Farar Hula
political ideology (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na libertarianism (en) Fassara
Field of this occupation (en) Fassara political philosophy (en) Fassara

'Yancin ɗan adam wani nau'i ne na tunanin siyasa wanda ke goyan bayan 'yancin ɗan adam, ko wanda ke jaddada fifikon haƙƙin mutum da 'yancin kai a kan kowane irin hukuma (kamar jiha, kamfani, ƙa'idodin zamantakewa da aka sanya ta hanyar matsin lamba na tsara da sauransu).[1]

A cikin gwagwarmayar 'yanci[gyara sashe | gyara masomin]

A fannin falsafar 'yanci, babban abin da ke damun 'yancin ɗan adam shine dangantakar gwamnati da mutum ɗaya. A ka'ida, mai 'yancin walwala na farar hula yana neman taƙaice wannan dangantaka zuwa mafi ƙarancin ƙarancin abin da jihar za ta iya aiki da samar da ayyuka na yau da kullun da tsaro ba tare da tsangwama ga rayuwar 'yan ƙasa ba. Ɗaya daga cikin mahimman dalilai na 'yancin walwala na farar hula shine tabbatar da 'yancin faɗar albarkacin baki. [2] Musamman, masu 'yanci na farar hula suna adawa da haramcin maganganun ƙiyayya da kalamai marasa dadi. [2] Ko da yake suna iya ko ba za su yarda da halayen da ke da alaƙa da waɗannan batutuwa ba, masu 'yanci na farar hula suna ganin cewa fa'idodin maganganun jama'a marasa iyaka sun fi dukan rashin lahani, kuma tilasta yin magana muni ne a zahiri ba tare da la'akari da fa'idodinsa ba. [2]

Sauran muqamai masu sassaucin ra'ayi sun haɗa da goyon baya ga sadaukar da kai da sadaukarwar marasa lafiya, goyan bayan aƙalla halattar haramtattun abubuwa ( marijuana da sauran ƙwayoyi masu laushi ), karuwanci, zubar da ciki, sirrin, taimakon mutuwa ko euthanasia, haƙƙin kiyayewa da ɗaukar makamai, matasa hakkoki, topfree daidaito, mai karfi da iyaka tsakanin addini da siyasa, da goyon bayan auren jinsi.[3][ana buƙatar hujja]

Tare da zuwan kwamfutoci na sirri, Intanet, imel, wayoyin hannu da sauran fasahar bayanai suna ci gaba ɓangarorin yancin walwala na farar hula ya taso wanda ke mai da hankali kan kare haƙƙin dijital da sirrin daidaikun mutane.[ana buƙatar hujja]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Civil libertarian" . Dictionary.reference.com. Archived from the original on January 12, 2015. Retrieved November 14, 2015.
  2. 2.0 2.1 2.2 Massaro 1991.
  3. Massaro, Toni M. (1991). "Equality and Freedom of Expression: The Hate Speech Dilemma" . William and Mary Law Review . 32 (2): 211–265.