Jump to content

Ƙungiyar Ɗalibai ta Afirka ta Kudu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ƙungiyar Ɗalibai ta Afirka ta Kudu

Ƙungiyar Ɗaliban Afirka ta Kudu (SASM) ƙungiya ce ta siyasa ta yaƙi da wariyar launin fata na ɗaliban makarantar Afirka ta Kudu, wanda aka fi sani da rawar da ta taka a rikicin Soweto na 1976.[1][2][3] A shekara ta 1976 an gano ta sosai tare da Black Consciousness Movement.[3] Gwamnatin mulkin nuna wariyar launin fata ce ta haramta ta a watan Oktoba 1977 a matsayin wani ɓangare na martanin danniya da jihar ke yi game da bore.[4]

An kafa SASM a cikin shekarar 1972 a cikin Transvaal kuma ta fi aiki a manyan makarantun Soweto.[3] A cewar masanin[4] Diseko, wanda ya riga ya kasance shine African Students Movement (ASM), wani dandalin da aka kafa a Soweto a shekarar 1968. A kan asusun Diseko, shugabannin ASM, tare da shawarwari da shugabannin Black Consciousness South African Students' Organisation (SASO), sun yanke shawarar a cikin shekarar 1972 don sake suna da faɗaɗa ASM kuma ta ƙaddamar da tsarin ilimi da yawa. [5][4]

  1. Heffernan, Anne (2016). Students Must Rise: Youth Struggle in South Africa Before and Beyond Soweto '76. Noor Nieftagodien. Johannesburg: Wits University Press. ISBN 978-1-86814-978-0. OCLC 974583465.
  2. Gerhart, Gail M. (1994). The 1976 Soweto Uprising (in Turanci). University of the Witwatersrand, Institute for Advanced Social Research.
  3. 3.0 3.1 3.2 Hirson, Baruch (2016). Year of Fire, Year of Ash: The Soweto Revolt: Roots of a Revolution? (in Turanci). Zed Press. ISBN 978-1-928246-07-7.
  4. 4.0 4.1 4.2 "South African Students Movement (SASM)". South African History Online. 31 March 2011. Retrieved 2023-01-07.
  5. Diseko, Nozipho J. (1992). "The Origins and Development of the South African Student's Movement (SASM): 1968–1976". Journal of Southern African Studies. 18 (1): 40–62. doi:10.1080/03057079208708305. ISSN 0305-7070. JSTOR 2637181.