Jump to content

Ƙungiyar Ƙasa ta Kongo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ƙungiyar Ƙasa ta Kongo
Bayanai
Iri jam'iyyar siyasa
Ƙasa Belgian Congo da Jamhuriyar dimokuradiyya Kwango
Ideology (en) Fassara African nationalism (en) Fassara da Kishin ƙasa na Kongo a Jamhuriyar Dimokuraɗiyyar Kwango
Mulki
Hedkwata Kinshasa
Tarihi
Ƙirƙira 1958
Dissolved 1965

Ƙungiyar Ƙasa ta Kongo (Faransanci: Mouvement national Congolais, ko MNC) jam'iyya ce ta siyasa a Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo .

An kafa MNC a shekara ta 1958 a matsayin jam'iyyar kishin kasa ta Afirka a cikin Belgian Congo . Jam'iyyar kungiya ce ta gaba da aka sadaukar don samun 'yancin kai "a cikin lokaci mai ma'ana" da kuma hada mambobi daga bangarori daban-daban na siyasa don samun' yancin kai.[1] An kirkiro MNC ne a kan wata yarjejeniya wacce Patrice Lumumba, Cyril Adoula da Joseph Iléo suka sanya hannu. Joseph Kasa-Vubu musamman ya ki sanya hannu, yana zargin jam'iyyar da kasancewa mai matsakaici.[1] A ƙarshen 1959, ta yi iƙirarin cewa tana da mambobi 58,000 .

MNC jam'iyya ce ta kasa da ke da goyon baya sosai a duk faɗin Kongo, yayin da yawancin sauran jam'iyyun suka dogara ne da haɗin kai na yanki ko kabilanci kuma sun sami goyon baya a lardunan su.

MNC ita ce babbar jam'iyyar kishin kasa a Belgian Congo amma tana da bangarori daban-daban a ciki waɗanda suka ɗauki matsayi daban-daban akan batutuwa da yawa kuma suna ƙara rarraba tsakanin masu matsakaici da membobin jama'a masu tsattsauran ra'ayi.[1] A watan Yulin 1959, Iléo ya yi ƙoƙari ya raba jam'iyyar kuma ya kirkiro wata jam'iyya mai tsattsauran ra'ayi bisa ga goyon bayan tarayya maimakon tsakiya, amma ƙungiyarsa ta kasa samun raguwa daga babban jam'iyyar.[2]

  1. https://en.wikipedia.org/wiki/Congolese_National_Movement#CITEREFZeilig2008
  2. https://www.refworld.org/docid/3ae6ab467c.html