Ƙungiyar Musulunci ta Yaƙin Ƴancin Oromia
| Bayanai | |
|---|---|
| Iri | jam'iyyar siyasa |
| Ƙasa | Habasha |
| Tarihi | |
| Ƙirƙira | 1985 |
| fidohome.org | |
Islamic Front for Liberation of Oromia (abbreviated IFLO) ƙungiya ce ta siyasa da ta soja ta Oromo wacce aka kafa a shekarar 1985 ta Babban Kwamandanta, Sheikh Abdulkarim Ibrahim Hamid, wanda ba a san shi da Jaarraa Abbaa Gadaa . Manufar motsi ita ce ta kafa jihar Islama a gabashin Oromia kuma ta yi karo da gwamnatin Habasha amma kuma da sauran ƙungiyoyin 'yan ƙasa na Oromo irin su Oromo Liberation Front (OLF).
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Jaarraa Abbaa Gadaa - ya kasance sheikh na Oromo daga Harar kuma tsohon ɗan takarar majalisar dokokin Haile Selassie wanda ya shiga ƙungiyar Oromo Liberation Front (OLF) kuma ya zama babban kwamandan soja, kuma nan da nan zai sami kansa ba tare da sauran mambobin kwamitin tsakiya na OLF ba waɗanda suka fito daga asalin ɗalibai. An kai wani mawuyacin hali a watan Satumbar 1977, lokacin da OLF ta zaɓi sabon shugaban, Magarsa Bari, kuma a watan Afrilu na shekara ta 1978, lokacin da aka yi canje-canje masu mahimmanci ga kwamitin zartarwa a taron OLF a cikin Chercher Mountains. Waɗannan canje-canje ba su dace da Jaraa ba. Baya ga yin ba'a ga ɗaliban ilimi a cikin matsayi na jagoranci da ƙalubalanci basirarsu ta soja, ya fara tattara magoya baya tare da layin addini da na yanki. Masu sukar sa sun amsa ta hanyar zarginsa da "yi makirci tare da Somaliya don yaɗa Islama. " A wani taron jagoranci daga baya a wannan shekarar, yaƙin wuta ya ɓarke inda aka kashe babban kwamandan soja Baro Tumsa. An kori Jaarraa Abbaa Gadaa daga OLF bayan an zarge shi da kashe Baro Tumsa, sai ya bar ƙungiyar tare da kusan 300 Musulmai Oromo mabiya kuma ya fito bayan 'yan shekaru lokacin da ya kafa ƙungiyar Islamic Front for the Liberation of the Oromo (IFLO) a shekarar 1985. Nan da nan motsi ya ja hankalin gwamnatin Derg kamar yadda Gebru Tarke ya ce "IFLO ta wakilci haɗari mai haɗari na ethnonationalism da fanaticism na addini a cikin al'umma mai ƙabilanci. "
A cikin shekarun 1980s, IFLO, wanda ya jaddada asalin Musulunci na Oromo, da OLF, wanda ke inganta kishin ƙasa na Oromo, sau da yawa sun yi rikici - a wasu lokuta da ƙarfi fiye da Sojojin Habasha da kansu - musamman a Hararghe. Dukkanin ƙungiyoyin Oromo sun shiga rikici tare da WSLF mai kishin ƙasa na Somalia, wanda a wasu lokuta yayi ƙoƙari ya ɗora kansa a kan tsaunuka marasa Somalia. Tare da sojoji har zuwa 3,000, ƙungiyar ta zama soja a gabashin Hararghe, tana sarrafa yankunan karkara a gabashin tsaunuka a kusa da Dire Dawa a lokacin da Mengistu Haile Mariam ya tsere daga ƙasar a cikin bazara 1991.
Bayan da aka hamɓarar da Derg a shekarar 1991 IFLO ta shiga Gwamnatin rikon ƙwarya ta Habasha (TGE) inda jam'iyyar ta rike kujeru 3 daga cikin 27 da aka tanada wa jam'iyyun Oromo. Oromo Liberation Front (OLF) ta gudanar da 12, yayin da Oromo People's Democratic Organization (OPDO) ta gudanar le sauran 10.
Bayan janyewa daga TGE da ƙauracewa Babban zaɓen 1995, ƙungiyar ta koma daji tare da manufar hamɓarar da EPRDF, kuma tun daga lokacin ta ɗauki alhakin ayyukan da yawa da aka ƙaddamar akan manufofin EPRDF. A cikin wata hira da aka yi da ita a shekarar 1994 tare da takarda ta harshen Larabci da An-Najah Blogs suka bayar, Sheikh Abdulkarim ya yi iƙirarin cewa mujahideen sun mallaki 2,000 km2, galibi a Yankin Gabashin Hararghe, kuma suna gudanar da ayyukan kwamandoji akan manufofin EPRDF.
An rushe motsi a shekara ta 2005 bayan Jaarraa ta kirkiro Front for Independent Democratic Oromia (FIDO) a wannan shekarar.[1]
Haɗin kai da Bayani
[gyara sashe | gyara masomin]- Fidohome.org Archived 2011-07-26 at the Wayback Machine An adana shi 2011-07-26 a
- Osar.ch[permanent dead link]
- Isic-centre.org
- Dosfan.lib.uic.edu Archived 2006-09-07 at the Wayback Machine An adana shi 2006-09-07 a
- [1]
- Binciken Google
- Blogs.najah.edu Archived 2009-06-11 at the Wayback Machine