Jump to content

Abe Nkomo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Abe Nkomo
Rayuwa
Haihuwa 1 ga Yuni, 1940
Mutuwa 10 ga Yuli, 2021
Sana'a
Sana'a Mai wanzar da zaman lafiya, ɗan siyasa da anti-apartheid activist (en) Fassara

Abraham Sokhaya Nkomo (1 Yuni 1940 - 10 Yuli 2021) likita ne ɗan Afirka ta Kudu, mai fafutukar yaƙi da nuna wariyar launin fata, shugaban al'umma, daga baya ɗan majalisa, jami'in diflomasiyya kuma ɗan gwagwarmayar lafiyar jama'a da daɗewa [1] daga Atteridgeville, Pretoria. Daga baya ya wakilci jam'iyyar African National Congress (ANC) a majalisar dokokin ƙasar bayan mulkin nuna wariyar launin fata, inda ya jagoranci Kwamitin Fayil kan Lafiya a lokacin Majalisar Dimokuraɗiyya ta farko.

Rayuwar farko da gwagwarmaya

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Nkomo a ranar 1 ga watan Yuni 1940.[1] Ya kammala karatunsa a Sakandaren Inkamana, Jami'ar Fort Hare da Jami'ar Natal. [2] Kamar mahaifinsa, William Nkomo, ya zama likita kuma mai fafutuka a Pretoria. A cikin shekarar 1984, ya taimaka ya sami Atteridgeville- Saulsville Residents Organisation (ASRO) kuma an zaɓe shi shugabanta na farko. [2] Haɗin kai da haramtacciyar jam'iyyar ANC, kuma tana adawa da mulkin nuna wariyar launin fata, yunkurin ASRO ya ɗauki hankalin duniya; a lokacin dokar ta ɓaci a Afirka ta Kudu a shekarar 1986, Majalisar Dattawan Amurka ta zartas da wani kuduri, wanda Sanata Mitch McConnell ya ɗauki nauyinsa, inda ta amince da cewa Nkomo "wakilin yawancin 'yan Afirka ta Kudu ne da ke neman sauyi cikin lumana a Afirka ta Kudu" tare da yin kira ga gwamnatin wariyar launin fata ta "tattaunawa da irin waɗannan sojoji masu matsakaicin ra'ayi". [3]

Ƙungiyar ASRO ta jagoranci wani gangamin zanga-zanga da kuma lalata ƙananan hukumomin bakar fata a yankin, wanda ya shahara ta hanyar nasarar ƙauracewa hayar da aka yi, wanda ya kawo karshe,[2][4] a shekarar 1990, inda gwamnati ta katse wutar lantarki ga Atteridgeville gaba ɗaya; A cikin Operation Tshuma ("switch on"), ASRO ta shirya matasa masu fafutuka don zagayawa cikin gari tare da tsani don dawo da wutar lantarki daga layin wutar lantarki.[1] A lokacin, Nkomo kuma ya jagoranci reshen Atteridgeville na ANC, wanda ba a hana shi ba a shekarar 1990. [4]

Nkomo ya kasance mamba ne wanda ya kafa ƙungiyar Kagiso Trust a shekarun 1980 kuma ya gaji Beyers Naude a matsayin shugaban ƙungiyar har zuwa shekara ta 1994, lokacin da ya shiga majalisar.[5] Ya kuma kasance wanda ya samu lambar yabo ta lafiya ta Nelson Mandela. [5]

Aikin siyasa bayan mulkin nuna wariyar launin fata

[gyara sashe | gyara masomin]

An zaɓi Nkomo a matsayin ɗan majalisar ƙasa a zaɓen farko na Afrika ta Kudu bayan mulkin nuna wariyar launin fata a shekarar 1994, kuma an sake zaben shi a shekarar 1999.[1] Ya wakilci mazabar Gauteng kuma ya kasance shugaban kwamitin Fayil kan Lafiya a cikin lokacin da ya mamaye cutar kanjamau a Afirka ta Kudu. Daga baya Zackie Achmat na Kamfen Ayyukan Jiyya ya yaba wa Nkomo saboda halayensa da ayyukansa a lokacin annobar.[6] Nkomo ya kuma jagoranci kwamitin wucin gadi kan zubar da ciki da haihuwa; rahotonsa na ƙarshe, wanda aka kammala a cikin shekarar 1995, ya ba da shawarar buɗe damar zuwa zubar da ciki a lokacin farkon makonni 14 na ciki, [7] wanda Zaɓin Kan Kashe Ciki ya ba da ita a shekara mai zuwa.

Nkomo ya bar majalisar ne kafin ƙarshen wa'adinsa na biyu don zama babban kwamishinan Afirka ta Kudu a Malaysia.[8] Daga baya ya zama Babban Kwamishinan Kanada.[9]

Rayuwa ta sirri da mutuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

Nkomo ya mutu ne sakamakon rashin lafiya mai alaka da COVID-19 a ranar 10 ga watan Yuli 2021 a asibiti a Pretoria.[2][4] Ɗansa ƙarami, Marumo Nkomo, jami'in diflomasiyya ne na kasuwanci. [6]

  1. 1.0 1.1 1.2 "General Notice: Notice 1319 of 1999 – Electoral Commission: Representatives Elected to the Various Legislatures" (PDF). Government Gazette of South Africa. Vol. 408 no. 20203. Pretoria, South Africa: Government of South Africa. 11 June 1999. Retrieved 26 March 2021.
  2. 2.0 2.1 2.2 "Dr Abraham 'Abbey' Nkomo: The People's Doctor". Weekly SA Mirror (in Turanci). 29 July 2021. Retrieved 2023-05-15.
  3. "US Congress SRES503". TrackBill (in Turanci). Retrieved 2023-05-15.
  4. 4.0 4.1 4.2 Wren, Christopher S. (1990-11-24). "Atteridgeville Journal; Fighting Apartheid Power by Refusing to Pay for It". The New York Times (in Turanci). ISSN 0362-4331. Retrieved 2023-05-15.
  5. 5.0 5.1 "A tribute to our great patron". Mail & Guardian. 19 July 2021. Retrieved 2023-05-15 – via PressReader.
  6. 6.0 6.1 "Monopolies on Covid vaccines are killing people in poorer countries". Irish Examiner (in Turanci). 2021-09-02. Retrieved 2023-05-15.
  7. "Cash strapped NGOs face closure". The Mail & Guardian (in Turanci). 1995-08-18. Retrieved 2023-05-15.
  8. "Kidnapped SA envoy walks home barefoot". IOL. 31 May 2004. Retrieved 15 May 2023.
  9. "Canada appeals controversial refugee case". The Mail & Guardian (in Turanci). 2009-09-04. Retrieved 2023-05-15.