Adisa Munkaila
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa | Ghana, |
| ƙasa | Ghana |
| Karatu | |
| Harsuna | Turanci |
| Sana'a | |
| Sana'a |
ɗan siyasa da civil servant (en) |
| Imani | |
| Jam'iyar siyasa |
People's National Party (en) Ghana |
Adisa Munkaila 'yar siyasar Ghana ce.
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Adisa Munkaila ta yi karatun sakandire a makarantar Achimota da ke yankin arewacin Accra. [1]
Siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Munkaila ta kasance mataimakin minista a gwamnatin jam'iyyar jama'a a ƙarƙashin shugaba Hilla Limann a jamhuriya ta uku. [2] Daga baya an ƙara mata girma bayan wani sauyi a majalisar ministocin ƙasar a ranar 14 ga watan Nuwamba 1980 zuwa ministar kwadago da walwalar jama'a ta shugaba Limann. [3] Ita ce mace ta farko da ta jagoranci wannan hidima a Ghana.
Munkaila ta kasance memba na jam'iyyar Convention People's Party a jamhuriya ta huɗu. Kafin babban zaɓen Ghana na shekarar 2008, tana cikin kwamitin tantance 'yan takarar shugaban ƙasa na jam'iyyar. [4]
Munkaila na ɗaya daga cikin mutane goma sha ɗaya da shugaban Ghana John Kufuor ya naɗa a matsayin memba na majalisar dokokin Ghana a shekara ta 2001. [2] [5] Ta yi aiki tsakanin watan Maris 2001 da Janairu 2005. [6]
Sauran ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]Munkaila ta kasance shugaban kwamitin zartarwa na Northern Network for Education Development wanda kungiya ce mai zaman kanta da ta haɗa kungiyoyi daban-daban don bunƙasa ilimi a Arewacin Ghana. [7] [8]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Tamale Secondary School and 60 years of secondary education in northern Ghana - MyJoyOnline". www.myjoyonline.com. 4 November 2010. Retrieved 7 March 2025.
- ↑ 2.0 2.1 "11 Appointed To Council Of State". Modern Ghana (in Turanci). 28 March 2001. Retrieved 7 March 2025. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "mgcos" defined multiple times with different content - ↑ Damwah, Agape Kanyiri (June 2011). "DR. HILLA LIMANN 1934 – 1998: HIS LIFE AND TIMES" (PDF). ucc.edu.gh. University of Cape Coast. p. 132. Retrieved 7 March 2025.
- ↑ "Seven-member committee to vet CPP presidential aspirants - MyJoyOnline". www.myjoyonline.com. 26 October 2007. Retrieved 7 March 2025.
- ↑ "NETFUND awards scholarships to 50 needy students". GhanaWeb. 24 September 2003. Retrieved 7 March 2025.
- ↑ "Worldwide Guide to Women in Leadership - Ghana Heads". www.guide2womenleaders.com. Retrieved 7 March 2025.
- ↑ "NGOS against government's language policy". Modern Ghana (in Turanci). Retrieved 7 March 2025.
- ↑ "Meet the Team". Northern Network For Education Development (in Turanci). 25 August 2011. Retrieved 7 March 2025.