Jump to content

Agom Jarigbe

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Agom Jarigbe
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

13 ga Yuni, 2023 -
District: Cross River North
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

15 Satumba 2021 -
District: Cross River North
mamba a majalisar wakilai ta Najeriya,

11 ga Yuni, 2019 - 15 Satumba 2021 - Jude Ngaji (mul) Fassara
District: Ogoja/Yala
mamba a majalisar wakilai ta Najeriya,

9 ga Yuni, 2015 - 9 ga Yuni, 2019
Rayuwa
Haihuwa 9 Disamba 1970 (55 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Harsuna Turanci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

Jarigbe Agom Jarigbe (an haife shi a ranar 9 ga watan Disamba, 1970) ɗan siyasan Najeriya ne kuma ɗan majalisar dattawa a majalisar dattawan Najeriya ta tara mai wakiltar Cross River ta Arewa kuma ya kasance ɗan majalisar wakilai a majalisar wakilai ta 8 da ta 9 mai wakiltar Ogoja/Yala ta tarayya. An zaɓi Agom Jarigbe a matsayin ɗan takarar jam’iyyar Green Chamber a shekarar 2015 kuma ya yi wa’adi na biyu a kan ƙaragar mulki.

A shekarar 2020 ya tsaya takara kuma ya lashe zaɓen Sanatan Arewa ta Cross River bye. Sai dai kuma an bai wa wani ɗan takara. A shekarar 2021, Kotun Koli ta yanke masa hukunci tare da tabbatar da shi a matsayin zaɓaɓɓen Sanata mai wakiltar Cross River ta Arewa. [1] [2] Ya sake tsayawa takarar sanata a shekarar 2023 kuma an sake zaɓe a ƙarƙashin inuwar jam’iyyar PDP. [3]

Rayuwar farko

[gyara sashe | gyara masomin]

Jarigbe ya fito ne daga Ibil a ƙaramar hukumar Ogoja a jihar Kuros Riba. Ya halarci Makarantar Koyon Karatu a PortHarcourt, Jihar Ribas, inda ya ci jarrabawar kammala sakandare ta Yammacin Afirka (WASSCE) a shekarar 1990. Ya kuma samu digirin farko a fannin ilmin sinadarai daga Jami'ar Calabar, Jihar Cross River a shekarar 2004. Jarigbe ya sami digiri na farko a fannin shari'a daga Jami'ar Baze a watan Nuwamban shekara ta 2022.

Kyaututtuka da karramawa

[gyara sashe | gyara masomin]

A shekarar 2024, Sanata Jarigbe ya samu kyautar gwarzon sanatan Cross River ta Yala Achievers Summit & Award. An bayar da wannan karramawar ne a harabar majalisar dokokin tarayya da ke Abuja. A baya can, ya karɓi lambar yabo ta ICON na Kyautar Ba da Agajin Gaggawa (2019), Ɗan Majalisar Dokoki na Shekara (2020) ta Mai Kula da Afirka, ICON na Kyautar Gina Ƙasar (2021), da Kyautar Zaman Lafiya da Jin Kai ta Duniya (2022) ta Majalisar Ɗinkin Duniya.

  1. "Jarigbe Agom, a lawmaker par excellence". The Sun Nigeria. 2020-02-26. Retrieved 2020-08-16.
  2. Ulom, Frank (2019-02-26). "Jarigbe Agom Wins Ogoja/Yala Federal Constituency". The Paradise News. Retrieved 2020-08-16.[permanent dead link]
  3. Ulom, Frank (2023-02-27). "Jarigbe Agom of PDP reelected Senator of Cross River North". converseer.com (in Turanci). Retrieved 2023-03-03.