Jump to content

Ahmad Amin

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ahmad Amin
Rayuwa
Haihuwa Kairo, 1 Oktoba 1886
ƙasa Misra
Mutuwa Kairo, 29 Mayu 1954
Ƴan uwa
Yara
Karatu
Makaranta Jami'ar Al-Azhar
Harsuna Larabci
Sana'a
Sana'a marubuci, Masanin tarihi da scientist (en) Fassara
Employers Jami'ar Alkahira
Muhimman ayyuka Q28716359 Fassara
Q12230353 Fassara
Q97190402 Fassara
Q16050378 Fassara
Q112958209 Fassara
Mamba Kwalejin Larabawa ta Dimashƙu
Kwalejin Larabci a Alkahira
Kwalejin Kimiyya ta Iraqi
Imani
Addini Musulunci

Ahmad Amin (Larabci: أحمد أمين), (1954-1886) masanin tarihi ne kuma marubuci ɗan ƙasar Masar . Ya rubuta jerin littattafai kan tarihin wayewar Musulunci (1928-1953), wani sanannen tarihin rayuwa ( My Life, 1950), da kuma wani muhimmin ƙamus na tatsuniyoyi na Masar (1953).

Tarihin Rayuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan kammala karatunsa a Jami'ar Al-Azhar, ya yi aiki a matsayin mai shari'a har zuwa 1926. Daga nan ya koyar da adabin Larabci a Jami'ar Alkahira, inda aka naɗa shi Shugaban Fannin Fasaha, har zuwa 1946. Ahmad Amin yana ɗaya daga cikin fitattun masana a lokacinsa: shi ne editan mujallun adabi na Al Risalah (1933) da Al Thaqafa (1939), wanda ya kafa Ladjnat al-ta'lif wa l-tardjama wa-l-nashr ("Kwamitin Fassara da Buga Littattafai"). Ya kuma ba da gudummawa ga wata mujalla mai suna Al Hilal daga 1933 zuwa rasuwarsa a 1954. [1] Ya yi aiki a matsayin shugaban sashen al'adu a Ma'aikatar Ilimi ta Masar kafin ya jagoranci sashen al'adu na Ƙungiyar Larabawa . Ya fi shahara saboda dogon tarihinsa na al'adun Musulunci, a cikin littattafai uku ( Fajr al-islam, 1928; Duha l-islam, 1933–1936; Zuhr al-islam, 1945–1953) wanda shine yunƙurin farko na irinsa a tarihin zamani na duniyar Musulmi. Ya kuma bar tarihin rayuwarsa (Hayati, 1950) yayin da aka buga manyan labaransa a ƙarƙashin taken Fayd al-khatir .

Ya yi lacca kan tarihin adabi na Masar tsakanin shekarun 1939 da 1946. A wannan lokacin ne Amin ya bayyana imaninsa na farko cewa Masarawa ba su ba da gudummawa ga waƙoƙin Larabci ba a zamanin Tsakiya kamar yadda sauran al'ummomin Larabawa suka yi. Ɗalibin Amin, Shawqi Daif, ya yi iƙirarin cewa ƙarancin ayyukan Masar da aka buga da kyau daga lokacin ya sa aka yanke hukunci mai tsauri, kuma ya ba da shawarar shi da Amin su sake buga sassan Masar a cikin jerin waƙoƙin zamanin. [1] Amin ya yarda ya rubuta gabatarwar yayin da Daif ya rubuta gabatarwar, [1] da abokin aikinsa Ihsan Abbas suka taimaka wa ƙungiyar wajen gyara folios ɗin don bugawa daga 1951 zuwa 1952. [1]

  1. 1 2 3 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Mazyad47