Ahmadu Musa Kida

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ahmadu Musa Kida
Rayuwa
Karatu
Makaranta Jami'ar Ahmadu Bello
Sana'a
Sana'a basketball player (en) Fassara da injiniya
Itinerary
Ƙungiyoyi Shekaru Pos Nbr
 

Ahmadu Musa Kida injiniya ne aNajeriya kuma tsohon ɗan wasan ƙwallon kwando.[1] Ya fito daga jihar Borno, Najeriya. Shi ne Mataimakin Manajan Darakta, Deep Water Services, na Total Nigeria,[2] kuma shi ne shugaban Hukumar Ƙwallon Kwando ta Najeriya.[3][4]

Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Kida ya samu digirin sa a fannin Injiniya a Jami’ar Ahmadu Bello Zariya a shekarar 1984. Ya sami takardar shaidar difloma a fannin injiniyan man fetur daga Cibiyar Francaise du Petrol (IFP) da ke birnin faris.[5][2]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Kida ya fara aikinsa a matsayin ƙwararre a ELF Petroleum Nigeria a matsayin injiniyan horarwa da mai kula da kayan aiki.[2] Mista Musa ya shiga ƙungiyar Total Exploration & Production Nigeria a shekarar 1985 kuma yana da gogewar sama da shekaru 32 a harkar mai da iskar gas.[6] An naɗa Musa a matsayin Mataimakin Manajan Darakta na TEPNG Deepwater District da kuma mamba na Kamfanin Total Upstream Companies a Najeriya a ranar 1 ga watan Agustan 2015.[7]

Kida ya zama mamba a hukumar Total E&P Nigeria a shekarar 2014 a matsayin babban darakta na gundumar Fatakwal.[5][8]

A watan Agustan 2015, an naɗa Kida a matsayin mataimakin manajan darakta na gundumar Deepwater a Legas.[8]

Memba[gyara sashe | gyara masomin]

Mista Musa ya halarci kwasa-kwasai da dama da suka haɗa da babbar cibiyar fasaha ta Massachusetts da kuma Harvard Business School duk a Amurka.[9]

Shi memba ne na Society of Petroleum Engineers International, wanda aka yi hayar ƙungiyar Injiniyoyi ta Najeriya (NSE) sannan kuma memba ne mai rijista a Majalisar Dokokin Injiniya a Najeriya (COREN).[10]

Mista Musa yana buga ƙwallon kwando kuma shine shugaban hukumar ƙwallon kwando ta Najeriya (NBBF) a yanzu.[11]

Hukumar Ƙwallon Kwando ta Najeriya[gyara sashe | gyara masomin]

An zaɓi Kida a matsayin shugaban hukumar ƙwallon kwando ta Najeriya (NBBF) a watan Yunin 2017.[3]

Rayuwa ta sirri[gyara sashe | gyara masomin]

Kida yana da aure kuma yana da ƴaƴa huɗu.[8]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://sunnewsonline.com/kida-the-maker-of-nigerias-glorious-years-in-basketball/
  2. 2.0 2.1 2.2 https://guardian.ng/appointments/total-appoints-ahmadu-kida-as-dmd/
  3. 3.0 3.1 https://punchng.com/breaking-ahmadu-kida-emerges-new-nbbf-president/
  4. https://guardian.ng/sport/nbbf-signs-n60-million-leagues-deal-with-total/
  5. 5.0 5.1 https://sunnewsonline.com/kida-the-maker-of-nigerias-glorious-years-in-basketball/
  6. https://oilandgascouncil.com/event-speakers/ahmadu-kida-musa/[permanent dead link]
  7. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-10-18. Retrieved 2023-03-15.
  8. 8.0 8.1 8.2 https://corporate.totalenergies.ng/en/home/media/list-news/total-ep-nigeria-gets-new-deputy-managing-director-deepwater-district[permanent dead link]
  9. https://guardian.ng/appointments/total-appoints-ahmadu-kida-as-dmd/
  10. https://www.nogenergyweek.com/full-programme[permanent dead link]
  11. https://www.channelstv.com/tag/nbbf/