Ahmed Qurei
Ahmed Ali Mohammad Qurei (wanda kuma aka rubuta Qureia ko Qurie ; Arabic
An fara naɗa shi a matsayin a ranar 7 ga Oktoba 2003, kuma ya yi murabus a ranar 26 ga Janairu 2006, bayan kayar da jam'iyyar Fatah a zaɓen 'yan majalisar dokoki na Falasɗinu a shekarar 2006, kuma ya ci gaba da riƙe muƙaminsa na riƙo har zuwa ranar 29 ga Maris lokacin da Ismail Haniyeh ya gaje shi. A lokacin da yake matsayin firayim minista, shi ma yana da alhakin harkokin tsaro. Ya taɓa yin aiki a matsayin kakakin Majalisar Dokokin Falasɗinu (PLC) kuma ya riƙe muƙamai daban-daban a cikin Ƙungiyar 'Yantar da Falasɗinu (PLO) tun daga shekarun 1970 zuwa gaba. [1]
Farkon aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Qurei a Abu Dis (kusa da Urushalima ), Falasdinu ta Dole, a shekarar 1937. [2] Ya shiga ƙungiyar Fatah, mafi girma daga cikin ƙungiyoyin siyasa da na soja da suka ƙunshi Ƙungiyar 'Yantar da Falasdinu, a shekarar 1968. [2] A matsayinsa na ma'aikacin banki, ya yi amfani da ƙwarewarsa a shekarun 1970 a matsayin darektan reshen saka hannun jari na ƙasashen waje na PLO kuma babban darakta na reshen tattalin arziki na PLO, wanda ya taimaka wajen sanya ƙungiyar ta zama ɗaya daga cikin manyan ma'aikata a Lebanon. Ya bi Yasser Arafat zuwa Tunis bayan da aka tilasta wa PLO barin Lebanon. [3] Yayin da manyan shugabanni suka mutu, Qurei ya yi fice kuma aka zaɓe shi a Kwamitin Tsakiya na Fatah a watan Agusta 1989. [3]
A matsayinsa na memba na Kwamitin Tsakiya, Qurei ya taka muhimmiyar rawa wajen tattaunawa kan Yarjejeniyar Oslo (1993). Ya kuma kafa kuma ya zama darektan Majalisar Tattalin Arzikin Falasdinawa don Ci Gaba da Sake Ginawa (PECDAR) a shekarar 1993 [3] don taimakawa wajen samun kuɗi daga masu ba da gudummawa na ƙasashen duniya. Ya riƙe mukamai daban-daban a cikin majalisar ministocin Hukumar Falasdinu ta farko, ciki har da Ministan Tattalin Arziki da Ciniki da Ministan Masana'antu. [4] Shi ne kuma ke da alhakin shirin ci gaba na yankunan Falasdinu da aka miƙa wa Bankin Duniya a shekarar 1993. [3]
An zaɓi Qurei a matsayin Shugaban Majalisar Dokokin Falasɗinu a ranar 7 ga Maris, 1996 a Gaza. [5]
Daga baya, ya halarci taron koli na Camp David na 2000 tare da Ehud Barak [1] da kuma taron koli na Taba tare da Shlomo Ben-Ami . [2] Ba da daɗewa ba, aka sake zaɓe shi a matsayin shugaban PLC a watan Maris na 2001.
Firayim Minista (2003–2006)
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan murabus din Firayim Ministan Falasdinu Mahmoud Abbas a ranar 6 ga Satumba, 2003, Shugaban Hukumar Falasdinu Yasser Arafat ya zabi Qurei a matsayin firayim minista. [2] [6] Qurei ya amince da nadin mukamin a cikin "gwamnatin gaggawa" a ranar 10 ga Satumba. [7] Washegari, gwamnatin Isra'ila, a bayyane take a matsayin martani ga hare-haren bama-bamai kwanaki biyu da suka gabata, ta fitar da sanarwa, inda ta sanar da shawarar cewa za a "kawar da Shugaba Arafat." [8] Qurei ya yanke shawarar kafa cikakken gwamnati maimakon a rage ta. [9]
A ranar 5 ga Oktoba, 2003, an naɗa Qurei a matsayin firayim minista ta hanyar umarnin shugaban ƙasa, [10] [11] kuma an rantsar da gwamnatin gaggawa mai mambobi takwas a ranar 7 ga Oktoba. [12] Duk da haka, Qurei bai iya kafa sabuwar majalisar ministoci ba saboda takaddama da Arafat wadda ta ɗauki tsawon makonni 10 kan zaɓen ministan cikin gida da kuma kula da Hukumar Tsaron Falasɗinu, kuma ya yi barazanar yin murabus. [13] Yayin da Kwamitin Tsakiya na Fatah ya amince da majalisar gaggawa tare da Qurei a matsayin firayim minista mai riƙon ƙwarya, PLC da ke ƙarƙashin Fatah ta ƙi amincewa da ƙuri'ar amincewa. [14] Wa'adin majalisar gaggawa ya ƙare a ranar 4 ga Nuwamba amma Arafat ya nemi Qurei ya ci gaba da aiki duk da takaddamar da ke tsakaninsu, [15] kuma PLC ta amince da sabuwar gwamnati mai mambobi 24 a ranar 12 ga Nuwamba. [13] [16] Daga cikin manyan abubuwan da Qurei ya fi mayar da hankali a kai shi ne tattaunawa da cimma tsarin zaman lafiya da Isra'ila. [13] Rashin bin ƙa'ida da Isra'ila ta yi da kuma rashin yin abin da ya kamata don tilasta wa Isra'ila bin tsarin zaman lafiya, tare da rashin goyon bayan cikin gida, su ne dalilan da suka sa Abbas ya yi murabus a baya. [17] [16]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- 1 2 3 "Ahmed Qorei Fast Facts". CNN. 5 August 2013. Retrieved 20 June 2024.
- 1 2 3 4 Cite error: Invalid
<ref>tag; no text was provided for refs named "BBC 2003". - ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ "The PA Ministerial Cabinet List—Emergency Cabinet October 2003 – November 2003". Archived from the original on 5 September 2006 – via Jerusalem Media & Communication Centre.
- 1 2 3 "In the News: New Palestinian Government". Voice of America. 15 November 2003. Retrieved 20 June 2024.
Mister Qureia was speaker of the Palestinian Legislative Council. He became acting prime minister in September. He could not form a cabinet, however, because of a dispute with Palestinian Authority President Yasser Arafat. Mister Qureia had threatened to resign when Mister Arafat would not approve his choice of interior minister. The dispute lasted ten weeks.
- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ Pike, John. "Ahmed Qurei [Abu Ala]". www.globalsecurity.org. Retrieved 20 June 2024.
- 1 2 "New Palestinian government approved". CNN. 12 November 2003. Retrieved 20 June 2024.
- ↑ Crean, Ellen (9 September 2003). "Palestinian PM Post A Hot Potato". CBS News. Associated Press. Retrieved 20 June 2024.