Al-Fath
| Surah | |
|
| |
| Bayanai | |
| Bangare na | Al Kur'ani |
| Suna a Kana | しょうり |
| Laƙabi | سورة الفتح |
| Suna saboda |
victory (en) |
| Akwai nau'insa ko fassara |
48. The Victory (en) |
| Harshen aiki ko suna |
Quranic Arabic (en) |
| Work available at URL (en) | quran.com… |
| Has characteristic (en) | Saurin Medina |
Al-Fath (Arabic, al-fatḥ ; meaning: "Nasara") ita ce sura ta 48 (sura) ta Alƙur'ani mai ayoyi 29 (ayat). An saukar da surar a Madina a shekara ta shida ta Hijira, a lokacin Yarjejeniyar Hudaybiya tsakanin birnin Madina na Musulmi da mushrikan Makka. Ta ambaci wannan nasarar, sannan ta soki halayen munafukai, ta ci gaba da ƙarin alkawura ga Musulmai, kuma ta ƙare da ambaton wasu muhimman halaye na al'ummar Musulmi.
Babin ya samo sunansa ne daga ayar farko, wadda ta ce "Hakika, Mun ba ku nasara bayyananna..." kai tsaye ga Yarjejeniyar da aka sanya hannu ta hanyar haɗin gwiwa tsakanin rundunonin da ke adawa da juna ba tare da zubar da jini ba. Dalilin da ya sa ake kiran wannan yarjejeniya, saboda haka babi, "nasara bayyananna" galibi ana kyautata zaton shine saboda yanayin zaman lafiya.
Takaitaccen Bayani
[gyara sashe | gyara masomin]
- 1-3 Nasarar (a Ḳhaibar)
- 4-7 Allah mai girma mai ta'aziyya ga masu imani na gaskiya, amma mai azabtar da munafukai
- 8-10 Aminci ga Muhammadu aminci ne ga Allah
- 11-14 An yi Allah wadai da Larabawan Bakiya saboda cin amanar da suka yi a Hudaibiyah da kuma munafuncin da suka yi a baya
- 15-16 Larabawan Makiyaya sun ƙi rabon ganima da aka kama a Ḳhaibar, amma sun ƙarfafa su da alkawura
- 17 Waɗanda kaɗai aka ba wa uzuri daga zuwa yaƙi waɗanda ba su da ƙarfin hali
- 18-19 Muminai a Hudaibiyah sun sami lada ta hanyar nasarar da aka samu a Ḳhaibar da kuma ganima mai yawa da aka kai a can
- 20-24 An tabbatar wa muminai ganima da yawa duk da cewa Allah ya hana ganimar Makkah.
- 25-26 Allah ya ceci Makkah a cikin tafiyar zuwa Hudaibiyah saboda tausayi.
- 27-29 Faɗuwar Makkah shaidar allahntaka ga manzancin Muhammadu da addinin Musulunci
Cikakkun bayanai
[gyara sashe | gyara masomin]10 Rai
[gyara sashe | gyara masomin]48:10 yana mai da hankali kan muhimmancin sadaukarwa ga Allah. Wadanda ba su sadaukar da kansu ga Allah ba kuma sun kasance ta wannan hanyar za su sha rayukansu. Wadanda suka kasance masu sadaukarwa ga Allah za su sami lada daga Allah.[1]
Hasashen 16
[gyara sashe | gyara masomin]48:16 contains many predictions in this surah, such as:[2]
- Allah zai taimaki muminai kuma ya fifita su da manyan nasarori;
- waɗanda suka tsaya a Kamfen ɗin Ƙaramin Hajji za su yi ƙoƙarin ba da uzuri ga kansu da hujjojin ƙarya;
- za su so su shiga cikin yakin da za a yi da Khaybar bayan Yarjejeniyar Hudaybiyyah da nufin ɗaukar nasarorin yaƙi;
- Musulmai za su yi yaƙi da ƙabilu ko jihohi masu ƙarfi a nan gaba;
- Musulmai za su ɗauki ɗimbin nasarorin yaƙi a yaƙe-yaƙe masu zuwa nan gaba;
- Muhammadu da Sahabbansa za su ziyarci Ka'aba cikin aminci, ta haka za su kammala aikin Hajjin Ƙarami shekara bayan sun yi niyya;
- Allah zai cika ni'imarSa ga Manzo;
- Musulunci zai ci gaba da bunƙasa cikin ƙarfi da sauri har ya ba wa Musulmi da sauran mutane mamaki.
Yarjejeniyar Hudaybiyyah ta 18-19
[gyara sashe | gyara masomin]48:18-19 is regarding the Treaty of Hudaybiyyah.[3]

27 Aikin Hajji na farko
[gyara sashe | gyara masomin]48:27 is regarding The first pilgrimage.[3]
Al-Fath a cikin hadisi
[gyara sashe | gyara masomin]- Bayan saukarsa, Muhammadu ya ce, 'A daren yau an saukar mini da wata sura wadda ta fi soyuwa a gare ni fiye da abin da rana ke haskakawa a kai (watau duniya).'

- Da aka yi shawara da su don sulhu a lokacin wani yaƙi na baya, Sahl ibn Hunaif ya ce, 'Ku zargi kanku! Ina tuna yadda, a ranar Al-Hudaibiya, da an bar mu mu zaɓi yaƙi, da mun yi yaƙi (maguzawa). A lokacin Umar ya zo (ga Annabi) ya ce, "Shin ba mu kan hanya madaidaiciya ba ne su kuma maguzawa ne a cikin kuskure? Shin waɗanda aka kashe ba za su je Aljanna ba, nasu kuma a cikin Wuta?" Annabi ya amsa, "Eh." Umar ya ci gaba da cewa, "To me ya sa za mu bar addininmu ya lalace mu dawo kafin Allah ya daidaita al'amarin a tsakaninmu?" Annabi ya ce, "Ya ɗan Al-Khattab! Babu shakka, ni Manzon Allah ne kuma Allah ba zai taɓa yin watsi da ni ba." Sai Umar ya bar wurin cikin fushi kuma ya yi haƙuri har ya je wurin Abu Bakr ya ce, "Ya Abu Bakr! Shin ba mu kan hanya madaidaiciya ba ne su kuma a kan kuskure?" Sai Abubakar ya ce, "Ya kai ɗan Khattab! Shi Manzon Allah ne, kuma Allah ba zai taɓa yin sakaci da shi ba." Sai aka saukar da Suratul Fath (Nasara).
- Abdullahi bin Mughaffal ya ruwaito: Na ga Manzon Allah a ranar da aka ci Makka a kan raƙuminsa, yana karanta Suratul Fath cikin sautin rawa.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Qur'anic Verses". World Digital Library. 800. Retrieved 21 January 2013.
- ↑ Hesham Azmy. "Noorullah Website - Exposing Fallacies". Archived from the original on 2009-10-24.
- 1 2 Hesham Azmy. "Noorullah Website - Exposing Fallacies". Archived from the original on 2009-10-24. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "false" defined multiple times with different content