Jump to content

Alcora Exercise

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Alcora Exercise
Bayanai
Iri ma'aikata
Mulki
Hedkwata Pretoria
Tarihi
Ƙirƙira 14 Oktoba 1970
Wanda ya samar
Taswirar tuta na yankunan Portuguese, Rhodesian da Afirka ta Kudu a Kudancin Afirka, 1968.

Alcora Exercise ko kuma a sauƙaƙe Alcora[1] ƙawancen asirce ne na soja na Portugal, Rhodesia da Afirka ta Kudu, wanda ke aiki a ƙa'ida tsakanin shekarun 1970 da 1974. Sunan lambar "Alcora" kasancewar gajarta ce ga " Al iança Co ntra as R ebeliões em A frica" (furcin Portuguese yana nufin: "Alliance da 'yan tawaye a Afirka"). [2]

Manufar aikin Alcora a hukumance ita ce yin bincike kan matakai da hanyoyin da haɗin gwiwar haɗin gwiwa tsakanin ƙasashen uku za su iya fuskantar barazanar juna ga yankunansu na Kudancin Afirka. Manufar nan da nan ita ce fuskantar ƙungiyoyin juyin juya hali na Afirka waɗanda suka yi yaƙin da hukumomin Portugal a Angola da Mozambique, don iyakance yaɗuwar ayyukan waɗannan ƙungiyoyi a Rhodesia da Afirka ta Kudu maso yammacin Afirka da kuma shirya tsaron yankunan Portuguese, Rhodesian da Afirka ta Kudu a kan wani hari na al'ada na soji daga gwamnatocin maƙiyan ƙasashen Afirka.[3]

Alcora ita ce tsara yarjejeniyoyin da ba na yau da kullum ba game da haɗin gwiwar soja tsakanin Portuguese na gida, Rhodesian da umarnin soja na Afirka ta Kudu waɗanda ke aiki tun tsakiyar shekarun 1960. Alcora aka kiyaye sirri da kuma ake magana a kai a matsayin 'motsa jiki' (ba wani kawance ko yarjejeniya), yafi saboda da matsa lamba na gwamnatin Portuguese, cewa tsõron waje da na ciki siyasa al'amurran da suka shafi da za a taso idan ya bayyana da za a haɗe da 'yan tsiraru mulkin a Rhodesia da gwamnatin wariyar launin fata na Afirka ta Kudu, a saɓa wa hukuma Portuguese koyaswar na wanzuwar launin fata da kuma Mozambique. [4]

Ƙarƙashin Alcora, Portugal, Rhodesia da Afirka ta Kudu sun yi haɗin gwiwa a yakin neman 'yancin kai na Angolan, yakin neman 'yancin kai na Mozambique, yakin Bush na Rhodesian da yakin iyakar Afirka ta Kudu. [5]

Ƙungiyar Alcora ta rushe saboda juyin juya halin Carnation na Portugal na 25 Afrilu 1974 da kuma 'yancin kai na Angola da Mozambique wanda ya biyo baya.[6] [7]

  1. Guardiola, Nicole (2009). A aliança secreta do apartheid, Rodésia e Portugal (in Harshen Potugis). vho.org.
  2. Barroso, Luís Fernando Machado (2013). "Da Desconfiança à Aliança: Portugal e a África do Sul na defesa do "Reduto Branco"". Bulletin for Spanish and Portuguese Historical Studies. 38. doi:10.26431/0739-182X.1125. ISSN 0739-182X. Archived from the original on 2018-03-10. Retrieved 2021-04-02. |hdl-access= requires |hdl= (help)
  3. Meneses, Filipe Ribeiro de; McNamara, Robert (2013). "Exercício Alcora: O que sabemos, e não sabemos, sobre a Guerra Colonial". Relações Internacionais (in Harshen Potugis) (38): 125–133. ISSN 1645-9199. Retrieved 2 April 2021.[permanent dead link]
  4. Correia, Milton (28 December 2016). "Belicismo e desestabilização na África Austral: Exercício AlCORA e Operação Colt". Cadernos CERU (in Harshen Potugis). 27: 67–78. doi:10.11606/issn.2595-2536.v27i2p67-78. ISSN 1413-4519. Retrieved 2 April 2021.
  5. Aniceto, Afonso (2009). "Guerra colonial : uma aliança escondida". Nação e Defesa (in Harshen Potugis). ISSN 0870-757X. Retrieved 2 April 2021.
  6. Afonso, Aniceto; Matos Gomes, Carlos de (2013). Alcora (in Harshen Potugis). Divina Comédia. ISBN 978-989-8633-01-9.
  7. Murtagh, Peter (25 April 2014). "A military alliance between Portugal and African states that few knew about". Irish Times. Retrieved 25 April 2014.