Jump to content

Alex Karp

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Alex Karp
Rayuwa
Haihuwa New York, 2 Oktoba 1967 (57 shekaru)
ƙasa Tarayyar Amurka
Mazauni Palo Alto (mul) Fassara
Harshen uwa Turanci
Ƴan uwa
Mahaifiya Leah Jaynes Karp
Karatu
Makaranta Haverford College (en) Fassara
Johann Wolfgang Goethe-Universität Frankfurt am Main (mul) Fassara
Jami'ar Stanford
Harsuna Turanci
Jamusanci
Sana'a
Sana'a ɗan kasuwa
Employers Palantir Technologies (en) Fassara
Mamba Steering Committee of the Bilderberg Meetings (en) Fassara

Alexander Caedmon Karp (an haife shi a watan Oktoba 2, 1967) ɗan kasuwan hamshaƙin ɗan Amurka ne, kuma wanda ya kafa kuma Shugaba na kamfanin software na Palantir Technologies. A cikin 2025 an sanya shi cikin manyan 300 a kan Bloomberg Billionaires Index na yau da kullun da Forbes Real-Time Billionaires Index, tare da darajar sama da dalar Amurka biliyan 10.

Rayuwar farko

[gyara sashe | gyara masomin]

Alexander Caedmon Karp an haife shi a watan Oktoba 2, 1967, a cikin New York City, [1][2]ɗan Robert Karp, likitan ilimin yara na Yahudawa, da Leah Jaynes Karp, ɗan wasan Ba’amurke ɗan Afirka.[3] [4]Ya girma a Philadelphia kuma ya sauke karatu daga Makarantar Sakandare ta Tsakiya a 1985.[5] Ya ce ya yi fama da cutar dyslexia tun yana karami.Karp ya sami BA a cikin digiri na Falsafa daga Kwalejin Haverford (Haverford, Pennsylvania) a cikin 1989, digiri na JD daga Jami'ar Stanford a 1992, da kuma PhD a cikin ka'idar zamantakewa na neoclassical daga Jami'ar Goethe Frankfurt a 2002.Da farko Jürgen Habermas ya ba shi shawara, amma rashin jituwa game da batun karatunsa ya sa ya canza sheka.Kundin karatun digiri na Karp, wanda Karola Brede ke kula da shi, an yi masa lakabi da "Aggression in der Lebenswelt: Die Erweiterung des Parsonsschen Konzepts der Aggression durch die Beschreibung des Zusammenhangs von Jargon, zalunci und Kultur", wanda ke nufin "Zina cikin der Lebenswelt" Haɗin Haɗin Haɗin Haɗin Kai: Ƙaddamar da Ƙwararrun Ƙwararru ta Duniya. tsakanin jargon, zalunci, da al'adu

Karp ya fara aikinsa a matsayin abokin bincike a Cibiyar Sigmund Freud da ke Frankfurt. Karp ya ce ya saka hannun jari a kamfanoni da kuma hannun jari bayan ya karbi gado daga kakansa. Nasarar da ya yi ta kai shi ga kafa kamfanin Caedmon Group mai kula da kuɗaɗen da ke Landan don sarrafa kuɗin manyan mutane masu sha'awar saka hannun jari tare da shi. A cikin 2004, tare da Peter Thiel (wanda ya kasance abokin karatu a Stanford) da sauransu, ya kafa Palantir Technologies a matsayin Shugaba.Jaridar New York Times ta zabi Karp a matsayin babban jami'in da ya fi karbar albashi na wani kamfani da aka yi ciniki a bainar jama'a a shekarar 2020, shekarar da kamfanin ya fito fili, tare da biyan diyya da ya kai dala biliyan 1.1.A cikin 2024 ya kasance na 1143 a jerin masu billiyan kuɗi na duniya na Forbes na shekara-shekara tare da dukiyar da ta kai dalar Amurka biliyan 2.9.A cikin 2025 ya zama ɗaya daga cikin manyan 300 tare da ƙimar kuɗi sama da dalar Amurka biliyan 10 akan Jerin Billionaires na Real-Time da Index na Bloomberg Billionaires.

  1. Fortson, Danny (May 21, 2022). "Palantir chief Alex Karp: War is here — you need a pariah on your side". The Times. Archived from the original on June 21, 2022.
  2. Curriculum vitae of Mr Alexander C. Karp – website of the German digital publishing house Axel Springer SE
  3. Richard Waters (October 2, 2020), Alex Karp, unconventional purveyor of powerful surveillance toolsFinancial Times.
  4. Steinberger, Michael (October 21, 2020). "Does Palantir See Too Much?". The New York Times. ISSN 0362-4331. Retrieved December 11, 2020.
  5. Classmates". Retrieved December 30, 2016.