Ali Abd al Latif
![]() | |
| Rayuwa | |
| Haihuwa |
Wadi Halfa (en) |
| ƙasa | Sudan |
| Mutuwa | Kairo, 1948 |
| Karatu | |
| Makaranta | Kwalejin Tunawa da Gordon |
| Sana'a | |
| Sana'a |
ɗan siyasa da nationalists (en) |
Ali Abd al-Latif (1896–1948 ) fitaccen ɗan kishin ƙasar Sudan ne wanda ya yi aiki a matsayin babban memba na ƙungiyar farar tuta kuma ya taka rawar gani a tawayen Khartoum na shekarar 1924.
Rayuwar farko da iyali
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Latif a shekara ta 1896 a garin Wadi Halfa da ke kan iyaka da Sudan.[1]
Mahaifinsa, Abd al-Latif Ahmad, Nuba ne kuma tsohon bawa ne kuma soja daga tsaunin Nuba. Mahaifiyarsa, al-Sabr ta fito daga Dinka na Bahr El Ghazal kuma ta taɓa zama baiwa a al-Khandaq kafin ta auri mahaifinsa. Ana tunanin ta yi tasiri sosai ga matashi Ahmad. Ahmad kuma ya kasance bawa ne a gida a al-Khanadaq, a lokacin cibiyar kasuwanci. Daga baya sojojin Mahdist ƙarƙashin Wad el Nujumi suka same shi don ya yi aiki a cikin mamayar Mahdi a shekarar 1889 a Masar. Ahmad ko dai ya gudu ko kuma sojojin Anglo-Masar sun kama shi a fursuna bayan yakin Toski, kuma ya kasance a cikin sojojin Masar.[1]
Aikin soja
[gyara sashe | gyara masomin]Kamar yawancin 'yan Sudan na asalin bayi, Latif ya shiga aikin soja, yayin da yake ba da ɗaya daga cikin 'yan hanyoyi na motsi na zamantakewa. Duk da yake mahaifinsa ya yi aiki a cikin Sojojin Masar, a zahiri ya kasance saboda mahaifiyarsa fiye da Latif ya sami damar shiga cikin aji mai tasowa, wanda aka fi sani da effendiyya. Lokacin da Latif ya tashi daga Ed Dueim zuwa Khartoum c.1900, ya sami damar samun tallafi daga kawun mahaifiyarsa, Rihan Abd Allah, wanda mahaifiyarsa ta haɗa shi da shi. Abd Allah ba a zahiri ya kasance kawun Latif ba, amma a maimakon haka kalmar na iya fitowa daga Abd Allah da raba iyayen Latif Dinka da tushen Bahr el Ghazal. Duk da haka, Abd Allah ya kasance babban jami'in Dinka na Sudan, kuma ya sami damar samun Latif wuri a Khalwa, sannan kuma a Kwalejin tunawa da Gordon, inda Laf ya ci gaba da kammala karatu a Makarantar Soja ta Khartoum.
Latif ya kammala makarantar Soja ta Khartoum a shekarar 1913, kuma an ba shi lambar yabo ta Sirdar a matsayin mafi kyawu a cikin shekarar, kuma an ba shi muƙamin Mulazim Tani a Battalion XI na Sudan.[2] A lokacin da yake aiki a matsayin hafsa a cikin sojojin Masar ya ci gaba da yin yaki a yawan yakin azabtar da sojojin Masar a kudancin Sudan. Bayan shekaru da yawa a cikin sojojin Masar, a lokacin da ya kai matsayin Laftanar, an kori Latif saboda dalilai na siyasa.[3]
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekarar 1921 Latif ya kafa United Tribes Society ; kungiyar da ta yi kira ga ƙasar Sudan mai cin gashin kanta wacce shugabannin ƙabilu da na addini za su raba madafun iko. A shekarar 1922 ne Latif ya yi fice, bayan ya rubuta wata kasida ga jaridar al-Hadarah da ke goyon bayan yunkurin tayar da fitina da kishin ƙasar Sudan. A cikin labarin, mai taken "Da'awar al'ummar Sudan," Laf ya matsa don cin gashin kai na Sudan, ƙarin ilimi, kawo karshen tsarin sukari, da manyan muƙamai ga Sudan a cikin gwamnatin Anglo-Masar.[4]
Duk da yake ba a buga labarin ba saboda rashin amincewa da editan, an kama Laf, an yi masa shari'a, kuma aka yanke masa hukuncin ɗaurin shekara guda. Har ila yau, shari'ar ta sami gagarumin tallace-tallace da kuma ɗaukar hoto a cikin jarida na Masar, kuma Latif zai fito daga kurkukun da ya fi shahara fiye da yadda ya kasance lokacin da ya shiga.[4]
Asalin Latif, a matsayinsa na soja da kuma memba na al'ummar Afirka baƙaƙen fata na ƙasar Sudan, na nufin ya iya tuntuɓar juna, ta hanyar tuntuɓar juna, tare da ɗimbin jama'a, musamman sassan da ake buƙata domin gwagwarmayar siyasa. Tarihinsa na soja yana nufin ya iya isar da sakonsa na kin jinin mulkin mallaka ga hafsoshi da sojoji, alhali baƙar fata na Afirka na nufin zai iya siyasantar da al'ummar baƙaƙen fata na birane masu ƙabilu da karuwa a yankin Khartoum - Khartoum North - Omdurman. Wannan ɓangare na yawan jama'a; sabuwar al'ummar baƙaƙen fata na kudancin Sudan da aka yi birane da ƙabilu, gwamnatin Birtaniyya ta ɗauka a matsayin wani ɓangare da ke da rauni musamman ga siyasa.
Ƙungiyoyin Latif, waɗanda aka sake zama a matsayin White Flag League, sun shirya zanga-zangar a Khartoum da suka yi amfani da tashin hankalin da ya biyo bayan kisan gillar Stack. Kame Latif da gudun hijira daga baya a Masar ya haifar da kisan gilla da wata bataliyar sojojin Sudan ta yi, wanda murkushe su ya yi nasarar gurgunta yunkurin kishin ƙasa na wani ɗan lokaci.[4]
Rayuwa da mutuwa daga baya
[gyara sashe | gyara masomin]A nasa ɓangare a cikin tawayen Khartoum a shekarar 1924 an yanke wa Latif hukuncin ɗaurin daurin shekaru 7 a gidan yari. Bayan kammala hukuncin da aka yanke masa ba a sake shi ba, amma an mayar da shi asibitin tabin hankali a birnin Alkahira, inda ya rasu bayan shekaru a 1948.[5]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Lamothe, Ronald M. (2011). Slaves of Fortune: Sudanese Soldiers and the River War, 1896-1898. Boydell & Brewer Ltd. p. 31. ISBN 978-1-84701-042-1.
- ↑ Ryle, John (2011). The Sudan Handbook. Boydell & Brewer Ltd. p. 202. ISBN 978-1-84701-030-8.
- ↑ Kramer, Robert S.; Lobban, Richard Andrew; Fluehr-Lobban, Carolyn (2013). Historical Dictionary of the Sudan. p. 58. ISBN 9780810861800.
- ↑ 4.0 4.1 4.2 Niblock, Tim (1987). Class and Power in Sudan: The Dynamics of Sudanese Politics, 1898-1985. SUNY Press. p. 165. ISBN 9781438414669.
- ↑ A Concise History of South Sudan. African Books Collective. 2010. p. 135. ISBN 978-9970-25-033-2.
