Jump to content

Amílcar Cabral

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Amílcar Cabral
Rayuwa
Cikakken suna Amílcar Lopes da Costa Cabral
Haihuwa Bafatá (en) Fassara, 12 Satumba 1924
ƙasa Portugal
Mutuwa Tsévié (en) Fassara da Conakry, 20 ga Janairu, 1973
Makwanci Fortaleza de São José da Amura (en) Fassara
Yanayin mutuwa extra-judicial killing (en) Fassara
Ƴan uwa
Yara
Karatu
Makaranta Technical University of Lisbon (en) Fassara
Instituto Superior de Agronomia (en) Fassara
Harsuna Portuguese language
Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa, agricultural engineer (en) Fassara, injiniya, marubuci, agronomist (en) Fassara, political scientist (en) Fassara da maiwaƙe
Wurin aiki Casa dos Estudantes do Império (en) Fassara
Kyaututtuka
Fafutuka Anticolonialism (en) Fassara
Sunan mahaifi Abel Djassi
Imani
Jam'iyar siyasa African Party for the Independence of Guinea and Cape Verde (en) Fassara
People's Movement for the Liberation of Angola (en) Fassara
IMDb nm3668111

Amílcar Lopes Cabralpt ; (1924-09-12 ) - (1973-01-20 ) ) injiniyan noma ne na Bissau-Guinean da Cape Verdean, mai shirya siyasa, kuma jami'in diflomasiyya. Ya kasance ɗaya daga cikin jagororin yaki da mulkin mallaka na Afirka. [1] Ya kuma kasance mai kishin Afirka kuma mawaƙin ɗan kishin ƙasa mai ra'ayin juyin juya hali.

Har ila yau, an san shi da nom de guerre Abel Djassi, ya jagoranci yunkurin kishin kasa na Guinea-Bissau da tsibirin Cape Verde da yakin neman 'yancin kai a Guinea-Bissau.

An harbe Cabral a ranar 20 ga watan Janairun 1973, kimanin watanni takwas kafin ayyana 'yancin kai na bai-ɗaya na Guinea-Bissau. Marxism ya rinjayi shi sosai, ya zama abin sha'awa ga 'yan gurguzu na juyin juya hali da ƙungiyoyin 'yancin kai na ƙasa a duniya.

  1. Lopes, Rui; Barros, Víctor (2019-12-19). "Amílcar Cabral and the Liberation of Guinea-Bissau and Cape Verde: International, Transnational, and Global Dimensions". The International History Review. 42 (6): 1230–1237. doi:10.1080/07075332.2019.1703118. ISSN 0707-5332. S2CID 214034536. |hdl-access= requires |hdl= (help)