Jump to content

Ama Nkrumah

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ama Nkrumah
Rayuwa
ƙasa Ghana
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Convention People's Party (en) Fassara

Ama Nkrumah 'yar Ghana ce 'yar gwagwarmayar siyasa a lokacin da Ghana ta samu 'yancin kai. [1] [2]

Ama Nkrumah ta kasance ɗaya daga cikin mata masu fafutukar siyasa da suka kasance tare da shugaban ƙasar Ghana na farko Dr. Kwame Nkrumah ta hanyar fafutukar samun 'yancin kai, sannan kuma ta yi aiki a ɓangarori daban-daban na siyasa. [3] A cikin tarihin rayuwarsa, Kwame Nkrumah ya ambaci yadda ya ji labarin Ama Nkrumah, Ama kasancewar mace ce daidai da sunansa na farko, a lokacin da ta tashi a kan wani dandali a wajen wani taro, ta sare fuskarta da wuka, tare da shafa mata jini a jikinta. An lura da wannan karimcin da jawabinta a matsayin yadda ta ke ƙalubalantar maza da su yi haka don nuna yadda babu sadaukarwa da ta yi yawa a gwagwarmayar samun 'yancin Ghana.

A cikin shahararrun al'adu

[gyara sashe | gyara masomin]

Ama Nkrumah Ita ce babbar jigo na buɗewar waƙa a cikin Mace, Ku ci Ni Gabaɗaya, marubucin Ghana kuma mai fasahar magana Ama Asantewa Diaka tarin wakoki na farko.

  1. "Column: Women and the movement for African unity & socialism – Today Newspaper". www.todaygh.com. Archived from the original on 2017-12-16. Retrieved 2016-01-24.
  2. "National Commission On Culture". www.ghanaculture.gov.gh. Archived from the original on 2017-12-16. Retrieved 2016-01-24.
  3. "Women at forefront of Africa's liberation struggles". www.workers.org. Retrieved 2017-02-08.