Jump to content

Anthony Seibu Alec Abban

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Anthony Seibu Alec Abban
Member of the 2nd Parliament of the 1st Republic of Ghana (en) Fassara

9 ga Yuni, 1965 - 24 ga Faburairu, 1966
Election: 1965 Ghanaian parliamentary election (en) Fassara
Member of the 1st Parliament of the 1st Republic of Ghana (en) Fassara

1956 - 1965
Election: 1956 Gold Coast legislative election (en) Fassara
Member of the 2nd Parliament of the Gold Coast (en) Fassara

15 ga Yuni, 1954 - 17 ga Yuli, 1956
Election: 1954 Gold Coast legislative election (en) Fassara
Rayuwa
Haihuwa Kogin Zinariya (Mulkin mallaka na Birtaniyya), 4 ga Yuni, 1928
ƙasa Ghana
Mutuwa 2 Oktoba 1985
Karatu
Makaranta Makarantar Mfantsipim
Kwalejin Ilimi ta Wesley, Kumasi Teachers' Training Certificate (en) Fassara
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da minista
Imani
Addini Kiristanci
Kirista
Jam'iyar siyasa Convention People's Party (en) Fassara

Anthony Seibu Alec Abban malami ne kuma ɗan siyasa ɗan kasar Ghana. Ya kasance ɗan majalisa a jamhuriya ta farko. Ya fara zama ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Ajumako-Asikuma daga shekarun 1954 zuwa 1965. A shekarar 1965 aka raba mazaɓar kuma ya zama ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Ajumako. Ya kuma kasance mataimakin minista a muƙamai daban-daban a jamhuriya ta farko. A jamhuriya ta uku, ya kasance memba na jam'iyyar People's National Party, jam'iyyar da ta ci zaɓen shekara ta 1979. Abban malami ne mai horarwa. Kafin shiga siyasa, ya koyar a makarantu daban-daban a lokacin Gold Coast.

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Abban ranar 4 ga watan Yuni 1928. Ya yi karatun sa na farko a Makarantar Methodist Ajumako. Ya ci gaba a makarantar Mfantsipim inda ya ci jarrabawar kammala karatunsa na London a shekarar 1948. Ya wuce Kwalejin Wesley da ke Kumasi inda ya samu takardar shaidar 'A' na Malami.

Aiki da siyasa

[gyara sashe | gyara masomin]

Kafin siyasa Abban ya koyar a makarantu a Winneba da Odoben duk a yankin tsakiyar Ghana. A shekarar 1954 aka zaɓi Abban a matsayin ɗan majalisa mai wakiltar Ajumako-Asikuma. Yayin da yake majalisar ya riƙe muƙamin mataimakin minista a ma'aikatu daban-daban, wasu daga cikinsu sun haɗa da ma'aikatar masana'antu, da ma'aikatar noma. [1] A shekarar 1965 ya zama ɗan majalisa Ajumako lokacin da aka raba mazaɓar sa. Ya yi wannan aiki har zuwa shekara ta 1966 lokacin da aka hambarar da gwamnatin Nkrumah.

A jamhuriya ta uku Abban ya shiga jam’iyyar People’s National Party kuma yana ɗaya daga cikin jiga-jigan jam’iyyar. [2]

Abban ya rasu a ranar 2 ga watan Oktoba 1985 yana da shekaru 57. [3]

  • Jerin 'yan majalisar da aka zaba a zaben majalisar dokokin Gold Coast na 1954
  • Jerin 'yan majalisar da aka zaba a zaben majalisar dokokin Gold Coast na 1956
  • Jerin sunayen 'yan majalisar da aka zaba a zaben 'yan majalisar dokokin Ghana na 1965
  1. "Ghana Year Book". Graphic Corporation. 1962. p. 12.
  2. "Ghana News, Volumes 8–12". Washington, D.C. : Embassy of Ghana. 1979. p. 5.
  3. "West Africa, Issues 3600–3616". West Africa Publishing Company Limited. 1986. p. 2126.