Arewa maso yammacin
| gajimare | |
|
| |
| Bayanai | |
| Ƙaramin ɓangare na |
Iska mai iska da regional wind (en) |
| Ƙasa | Sabuwar Zelandiya |
| Ƙasantuwa a yanayin ƙasa |
South Island (en) |
arewa maso yamma arko wani rukuni ne na fararen fararen lenticular wanda ke samuwa a gefen gabas na Tsibirin Kudancin New Zealand kuma wanda yayi kama da arko a cikin sararin samaniya mai launin shudi a kan Kudancin Alps. Yana tare da iska mai zafi mai karfi daga arewa maso yamma ko arewacin da aka sani da "arewa maso yamma". A Canterbury, inda sanannen fasalin ne, ana kiransa Canterbury arch. Hakanan yana faruwa a Otago da Marlborough da gabashin tsaunuka a gabashin gabar tekun Arewa.[1]
Kusa da gabar tekun Canterbury, wani nesa daga duwatsun Kudancin Alps, ya bayyana a matsayin wuri mai haske na shuɗi sama da duwatsu, tare da fararen girgije yana gudana zuwa gabas daga gare ta. Wannan abu yayi kama da Chinook arch da aka gani a yankunan Pacific na Amurka da Kanada.
Kafawa
[gyara sashe | gyara masomin]

Arewa maso yammacin arko girgije ne na föhn ko girgije mai laushi.[1] Iska ta arewa maso yamma tana fitar da iska mai zafi daga Tekun Tasman, kuma kasancewar Kudancin Alps ne ke tura shi, yana sa ya sanyaya da sauri. Yankin da ke gabashin rarrabuwa yana cikin Inuwa mai ruwan sama na Alps; yawancin danshi ana zubar da shi a Yammacin Yamma, kuma yana da alhakin gandun daji da aka samu a can. Yayin da iska ke wucewa a kan tsaunuka, ruwan da ya rage ya zama bayyane a cikin girgije a kan duwatsu a saman kowane guguwar iska. Daga hangen nesa na mai kallo a gefen gabas, wannan ya bayyana a matsayin 'arko' na girgije. Ruwa mai tsayawa ko baka ya haifar da danshi da ke raguwa kuma ya zama bayyane zuwa saman raƙuman sannan ya sake narkewa yayin da iska ta sauka zuwa ramin raƙuman.
Nor'westers da ke haifar da sanyi gaba sau da yawa za su canza a cikin rana ɗaya ko biyu zuwa iska mai sanyi ta kudu tare da ruwan sama, yayin da gaba ke wucewa. A tsakiyar hunturu, sau da yawa ana bin arewa maso yammacin ta hanyar ɗan gajeren sanyi mai tsanani, sau da kullun yana kawo tsawa, ƙanƙara, ko ruwan sama kuma wani lokacin dusar ƙanƙarar da za ta iya daidaitawa zuwa matakin teku.
Abubuwan da suka faru
[gyara sashe | gyara masomin]Ana iya ganin kusurwar arewa maso yamma har zuwa arewacin Amberley da kudu maso kudu har zuwa Tsakiyar Otago, amma yana da shahararsa a kan Filayen Canterbury, saboda yanayin ƙasa da ƙasa a gabashin duwatsu.
Arewa maso yamma na iya hurawa a kowane lokaci na shekara, amma ba ya zama ruwan dare a cikin hunturu. Yawancin iskõki masu ƙarfi na arewa da arewa maso yamma suna busawa a gaban sanyi. Gaban da ke fadin Tsibirin Kudancin sau da yawa zai kai daga arewa maso yamma zuwa kudu maso gabas, ya kai ga sassan arewacin Yammacin Yamma kafin ya kai yankunan da suka dace a gabar gabas. Matsin matsin iska mai tsawo a gaban tsarin cyclonic da ke da alaƙa da gaba yana ba waɗannan mutanen arewa maso yamma ƙarfin su; galibi za su kai ga ƙarfin guguwa kuma su haifar da lalacewar bishiyoyi da gine-gine. Sau ɗaya a kowace 'yan shekaru, arewa maso yamma za ta kusanci ƙarfin guguwa kuma ta haifar da lalacewa mai yawa.
Tasirin
[gyara sashe | gyara masomin]Zafi da rashin damshin halayen 'yan yammacin duniya suna taka muhimmiyar rawa a cikin fari na tsaka-tsaki da Canterbury da wasu yankuna suka fuskanta a gabar tekun gabashin New Zealand. [] The nor'wester yana da zurfin tasiri na tunani akan mutane da yawa waɗanda aka yiwa yanayin zafi, bushewa. An danganta shi da ƙididdiga da haɓakar kashe kansa da tashin hankalin gida.
Kusan kashi 10 cikin 100 na mutanen arewa maso yamma da abin ya shafa suna jin daɗi da ban mamaki. Amma sauran suna jin tawaya, fushi, da rashin kuzari. Mutane suna jin ba za su iya jimre da abubuwan yau da kullun ba. ... Akwai damuwa mara ma'ana da ma'anar kamun kai