Jump to content

Argus (Melbourne)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Argus
Bayanai
Iri Jaridu na kullun
Ƙasa Asturaliya
Harshen amfani Turanci
Tarihi
Ƙirƙira 1846
Dissolved 1957
nla.gov.au…

Jaridar Argus jarida ce ta yau da kullun ta Australiya a Melbourne daga 2 ga Yuni 1846 zuwa 19 ga Janairu 1957, kuma an ɗauke ta a matsayin jaridar Australiya ta farko da ta yi fice a wannan lokacin. An san ta da jaridar ra'ayin mazan jiya a mafi yawan tarihinta, ta ɗauki hanyar da ta fi karkata ga hagu daga 1949. Babban mai fafatawa ' Argus shine jaridar David Syme mai ra'ayin sassauci, The Age . [1]

Ginin Argus, an buɗe shi a shekarar 1926 a kan titin La Trobe bisa tsarin Godfrey & Spowers

William Kerr ne ya fara mallakar jaridar, wanda shi ma magatakardar garin Melbourne ne daga 1851 zuwa 1856 kuma ya kasance ɗan jarida a Sydney Gazette kafin ya koma Melbourne a 1839 don yin aiki a jaridar John Fawkner, Port Phillip Patriot .

An buga bugu na farko a ranar 2 ga Yuni 1846. Ba da daɗewa ba jaridar ta shahara da cin zarafi da ba'a, kuma a shekara ta 1853, bayan ya sha kaye a shari'o'in ɓatanci da aka yi masa, Kerr ya tilasta masa sayar da mallakar jaridar don guje wa lalacewar kuɗi. Daga nan Edward Wilson ya buga jaridar. [1] A shekara ta 1855, tana da yawan bugawa na 13,000 a kowace rana. [2]

Lauchlan Mackinnon makiyayi ne, ɗan siyasa kuma mai jarida. Mackinnon yana ɗaya daga cikin fitattun masu fafutukar mulkin mallaka a Victoria kuma ɗaya daga cikin masu mallakar The Argus daga 1852 har zuwa rasuwarsa a 1888.

A lokacin matsin tattalin arziki, a shekarar 1933, ta ƙaddamar da Melbourne Evening Star a gasar da jaridar The Herald ta Herald & Weekly Times, amma ta kawo ƙarshen aikin a shekarar 1936 saboda ƙarancin yawan zirga-zirgar jiragen sama.

Fayil:The Argus' final issue.jpg
Mujallar ƙarshe ta The Argus

Ayyukan jaridun kamfanin sun fuskanci asarar kuɗi mai yawa tun daga shekarar 1939 zuwa gaba, wanda zai ci gaba har zuwa shekarun 1940 da 1950 saboda rikicin tattalin arziki, ƙaruwar farashin buga jaridu, da kuma gasa mai tsanani don yaɗa jaridu a Melbourne.

A watan Yunin 1949, ƙungiyar jaridar Daily Mirror da ke Landan ta sayi jaridar The Argus, kuma a ranar 28 ga Yulin 1952, ta zama jarida ta farko a duniya da ta buga hotuna masu launi a cikin jaridar yau da kullun. Jaridar tana da sha'awar rediyo, kuma daga 1956, sabuwar hanyar talabijin, wacce take ɓangare na ƙungiyar General Telecasters Victoria (GTV) da tashar talabijin ta GTV-9 (wanda yanzu ɓangare ne na Nine Network ).

Ginin Argus da tram ɗin Melbourne

A ranar 19 ga Janairun 1957, bayan shekaru 110, watanni bakwai da kwana 17, aka buga bugun ƙarshe na The Argus . An dakatar da jaridar aka sayar da ita ga ƙungiyar Herald da Weekly Times (HWT), waɗanda suka ɗauki alƙawarin sake ɗaukar ma'aikatan Argus aiki da kuma ci gaba da buga wasu abubuwa da aka zaɓa, sannan kuma suka raba hannun jari ga masu mallakar Burtaniya. Sauran ayyukan bugawa da watsa labarai na kamfanin ba su shafi komai ba.

  1. "The Argus: Life and Death of a Newspaper".