Jump to content

Atlético Madrid

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Atlético Madrid

Bayanai
Iri ƙungiyar ƙwallon ƙafa
Ƙasa Ispaniya
Aiki
Ma'aikata 531 (2016)
Mulki
Shugaba Enrique Cerezo (en) Fassara
Hedkwata Madrid
Tsari a hukumance sociedad anónima deportiva (en) Fassara
Mamallaki Miguel Ángel Gil Marín (en) Fassara, Wanda Group (en) Fassara da Enrique Cerezo (en) Fassara
Mamallaki na
Financial data
Assets 617,371,841 € (30 ga Yuni, 2016)
Haraji 218,865,115 € (2016)
Net profit (en) Fassara 3,944,920 € (2016)
Abinda ake samu kafin kuɗin ruwa da haraji 24,355,493 € (2016)
Tarihi
Ƙirƙira 1903

atleticodemadrid.com


Club Atlético de Madrid, wanda aka fi sani da Atlético Madrid ko kuma kawai Atlético (ana kiransu da Atleti a harshen da ake amfani da shi na yau da kullun), wata ƙungiyar ƙwararrun ƙwallon ƙafa ce ta ƙasar Spain da ke Madrid. Suna wasa a La Liga, babban gasar ƙwallon ƙafa ta ƙasar Spain.[1]

Gidansu na wasa shine filin wasa na Riyadh Air Metropolitano, wanda ke da damar ɗaukar mutane 70,692.[2] An kafa ƙungiyar ne a ranar 26 ga Afrilu, 1903, da farko a matsayin Athletic Club Sucursal de Madrid. An san su da sanya riguna masu jajayen da fararen layi a tsaye, wanda hakan ya sa aka ba su sunan barkwanci Los Colchoneros ("Masu Kayan Kwanciya") da kuma Los Rojiblancos ("Ja da Fari").[3]

A shekarar 1946, kulob din ya zama Atlético de Madrid kuma ya fara wata doguwar gaba da makwabtansu na Madrid, Real Madrid, wadda suke fafatawa da ita a wasan da ake kira El Derbi Madrileño. Haka kuma suna da gaba da Barcelona. Tun daga shekarar 2003, Yarima Felipe, wanda daga baya ya zama Sarki Felipe VI, ya zama shugaban girmamawa na kulob din.[4]

Ga fassarar zuwa Hausa:

An kafa ƙungiyar ne a ranar 26 ga Afrilu, 1903, a matsayin Athletic Club Sucursal de Madrid ta wasu ɗalibai uku 'yan asalin Basque da ke zaune a Madrid. Waɗannan waɗanda suka kafa ta sun ga sabuwar ƙungiyar a matsayin wata reshe ta ƙungiyar da suka goya wa baya tun suna yara, Athletic Bilbao, wanda suka ga sun lashe gasar Copa del Rey ta 1903 a birnin. A shekarar 1904, wasu mambobin Real Madrid da suka raba kai da su suka shiga ƙungiyar.[5]

Da farko suna sanya riguna masu rabi da rabi a launin shuɗi da fari, wanda shine launukan Athletic Bilbao a wancan lokacin. Amma kafin shekarar 1910, duka ƙungiyoyin na Bilbao da Madrid sun fara sanya launukansu na yanzu masu jajayen da fararen layi. Wasu sun yi imanin cewa canjin ya faru ne saboda rigunan jajaye da fararen layuka sune mafi arha a samu, saboda ana amfani da irin wannan zanen wajen yin tabarman kwanciya, kuma ana iya sauƙaƙe amfani da ragowar zanen wajen yin rigunan ƙwallon kafa. Wannan ya ba da gudummawa ga sunan barkwanci na ƙungiyar, Los Colchoneros ("Masu Kayan Kwanciya").[6]

Amma wata bayanin daban shine cewa duka Athletic Bilbao da Athletic Madrid suna sayen rigunan shudi da fari na Blackburn Rovers a Ingila. A ƙarshen 1909, Juan Elorduy, tsohon ɗan wasa kuma mamba a kwamitin Athletic Madrid, ya je Ingila don siyan riguna ga ƙungiyoyin biyu amma ya kasa samun rigunan Blackburn don siye; a maimakon haka, ya sayi rigunan jajaye da fari na Southampton (ƙungiyar daga tashar jiragen ruwa wanda shine wurin da zai hau jirgi don komawa Sipaniya). Hakan ya sa Athletic Madrid suka karɓi riga jajaye da fari, wanda hakan ya sa aka san su da Los Rojiblancos ("Ja da Fari"), amma suka zaɓi su riƙe gajerun wando na shuɗi da suke da su, yayin da ƙungiyar Bilbao suka canza zuwa sababbin gajerun wando baƙaƙe. Athletic Bilbao ta lashe gasar Copa del Rey ta 1911 ta hanyar amfani da wasu 'yan wasa da suka 'aro' daga Athletic Madrid, ciki har da Manolón wanda ya zira ɗaya daga cikin kwallayensu.[7]

Filin wasa na farko na Athletic, wato Ronda de Vallecas, yana cikin yankin masu aikin hannu a kudancin birnin. A shekarar 1919, kamfanin Compañía Urbanizadora Metropolitana—wanda ke kula da tsarin sadarwa na karkashin ƙasa a Madrid—ya sayi wani yanki, kusa da Ciudad Universitaria. A shekarar 1921, Athletic Madrid ta zama mai cin gashin kanta daga babban kulob ɗin Athletic Bilbao kuma ta koma sabon filin wasa mai ɗaukar mutane 35,800 wanda kamfanin ya gina, wato Estadio Metropolitano de Madrid.

A cikin shekarun 1920s, Athletic ta lashe Campeonato del Centro sau uku kuma ta zama ta biyu a gasar Copa del Rey a 1921, inda suka fuskanci babban kulob ɗin Athletic Bilbao, kamar yadda zai sake faruwa a 1926. Bisa waɗannan nasarorin, a 1928 an gayyace su su shiga Primera División na farkon gasar La Liga wadda aka fara a shekara mai zuwa. A lokacin shigarsu ta farko a La Liga, Fred Pentland ne ya horar da kulob ɗin, amma bayan yanayi biyu an mayar da su Segunda División. Sun ɗan dawo La Liga a 1934 amma an sake mayar da su a 1936 bayan Josep Samitier ya karɓi ragamar horarwa daga Pentland a tsakiyar kakar. Yaƙin Basasa na Sipaniya ya ba Los Colchoneros damar hutawa, saboda Real Oviedo ta kasa yin wasa saboda rushewar filin wasanta a lokacin fashe-fashe. Don haka, an dage duka gasar La Liga da kuma mayar da Athletic, na ƙarshen ta hanyar cin nasara a wasan bugun daga kai sai mai tsaron raga da Osasuna, zakarar gasar Segunda División.

A shekarar 1939, lokacin da gasar La Liga ta dawo, Athletic ta haɗe da Aviación Nacional ta Zaragoza don zama Athletic Aviación de Madrid. An kafa Aviación Nacional a 1937 ta wasu jami'an jiragen sama guda uku na Rundunar Sojin Sama ta Sipaniya. An yi musu alƙawarin samun gurbi a Primera División na kakar wasa ta 1939-40, amma hukumar RFEF ta hana su, kuma tunda ba sa son su sake hawa daga ƙananan matakai, wannan ƙungiyar ta haɗe da Athletic, wanda tawagarta ta rasa 'yan wasa takwas a lokacin Yaƙin Basasa, ciki har da tauraron ƙungiyar, Monchín Triana, wanda aka harbe shi har lahira. A wancan lokacin, Real Oviedo ma filin wasanta ya lalace sakamakon yaƙin, don haka aka yanke shawarar ba da gurbinta ga wata ƙungiyar, kuma gurbin na ƙarshe ya kasance tsakanin Aviación da Osasuna, a wani wasa a Valencia a ranar 26 ga Nuwamba, 1939, wanda Aviación ta ci 3-1. Tare da shahararren mai horarwa Ricardo Zamora, kulob din daga baya ya lashe gasar La Liga ta farko a waccan kakar kuma suka riƙe kofin a 1941. Dan wasa mafi tasiri da kuma jan hankali a waɗannan shekarun shine kyaftin Germán Gómez, wanda aka sanya hannu daga Racing Santander a 1939. Ya buga kakar wasanni takwas a jere ga Rojiblancos har zuwa kakar 1947-48. Daga matsayinsa na tsakiyar fili, ya kafa wani sanannen trio na tsakiya tare da Machín da Ramón Gabilondo.

A tsakiyar shekarar 1940, wata doka da Francisco Franco ya bayar ta hana ƙungiyoyi yin amfani da sunayen waje, kuma kulob ɗin ya zama Atlético Aviación de Madrid. A watan Satumba na 1940, Atlético Aviación ta lashe kofin Super Cup na farko a ƙwallon ƙafa ta Sipaniya bayan ta doke RCD Español, waɗanda suka lashe Copa del Generalísimo ta 1940, a wasan gida da waje wanda ya ƙare da jimillar ci 10-4, ciki har da doke su da ci 7-1 a wasa na biyu a Campo de Fútbol de Vallecas. A ranar 14 ga Disamba, 1946, kulob ɗin ya yanke shawarar cire haɗin soji daga sunansa, kuma jim kaɗan bayan haka, a ranar 6 ga Janairu, ya daidaita kan sunansa na yanzu wato Club Atlético de Madrid. Haka kuma a 1947, Atlético ta doke Real Madrid da ci 5-0 a Metropolitano, wanda shine nasararsu mafi girma akan makwabtansu har zuwa yau.

European Cup finalists (1965–1974)

[gyara sashe | gyara masomin]

A shekarar 1966, Atlético ta bar filin wasa na Estadio Metropolitano de Madrid (wanda aka rushe kuma aka maye gurbinsa da gine-ginen jami'a da kuma wani ofishi na kamfanin ENUSA) kuma ta koma sabon gidanta a gabar kogin Manzanares, wato Filin Wasa na Vicente Calderón. An buɗe filin ne a ranar 2 ga Oktoba, 1966, tare da wani wasa da suka yi da Valencia. Muhimman 'yan wasa a wannan lokacin sun haɗa da fitaccen tsohon ɗan wasa Adelardo da kuma ƙwararrun masu zira ƙwallaye Luis Aragonés, Javier Irureta, da José Eulogio Gárate, wanda na ƙarshe ya lashe kyautar Pichichi sau uku a shekarun 1969, 1970, da 1971.

A cikin shekarun 1970, Atlético ta kuma ɗauki wasu 'yan wasa daga Argentina, inda ta sanya hannu kan Rubén Ayala, Panadero Díaz, da Ramón "Cacho" Heredia, haka kuma da mai horarwa Juan Carlos Lorenzo. Lorenzo ya yi imani da horo, taka tsantsan, da kuma rushe dabarun wasan abokan hamayya. Kodayake hanyoyinsa sun haifar da cece-kuce, sun tabbata sun yi nasara—bayan lashe gasar La Liga a 1973, kulob ɗin ya kai wasan ƙarshe na Gasar Zakarun Turai ta 1974. A hanyarsu ta zuwa wasan ƙarshe, Atlético ta fitar da ƙungiyoyin Galatasaray, Dinamo București, Red Star Belgrade, da Celtic. A wasan da suka yi a waje da Celtic a wasan kusa da na ƙarshe, Atlético ta ga an kori Ayala, Díaz, da kuma wanda ya maye gurbinsu Quique, a lokacin wani fafatawa mai tsanani wanda aka ruwaito a matsayin ɗaya daga cikin mafi munin lokuta na wasa mara kyau da gasar ta gani. Saboda wannan salon wasan, sun samu canjaras 0-0, sannan kuma suka biyo baya da nasara 2-0 a wasan dawowa tare da kwallaye daga Gárate da Adelardo.

Duk da haka, wasan ƙarshe a Filin Wasa na Heysel ya zama asara ga Atlético. Da suke wasa da ƙungiyar Bayern Munich wacce ta haɗa da Franz Beckenbauer, Sepp Maier, Paul Breitner, Uli Hoeneß, da Gerd Müller, Atlético ta yi wasa sama da kima. Duk da rashin Ayala, Díaz, da Quique saboda dakatarwa, sun ci gaba a lokacin ƙarin lokaci saura mintuna bakwai kawai. Aragonés ya zira ƙwallo mai ban mamaki daga bugun tazara wanda ya yi kama da nasara, amma a minti na ƙarshe na wasan, mai tsaron baya na Bayern, Georg Schwarzenbeck, ya dawo da wasan da ci da bugun daga yadi 25 wanda ya bar mai tsaron gidan Atlético, Miguel Reina, a tsaye babu motsi. A wasan sake wasa a Heysel bayan kwana biyu, Bayern ta ci nasara da ci 4-0, tare da Hoeneß da Müller kowannensu ya zura ƙwallaye biyu.

Shekararun Aragonés (1974–1987)

[gyara sashe | gyara masomin]

Jim kaɗan bayan shan kashi a wasan ƙarshe na Gasar Zakarun Turai ta 1974, Atlético ta naɗa fitaccen ɗan wasanta Luis Aragonés a matsayin mai horarwa. Daga baya, Aragonés ya horar da ƙungiyar a lokuta huɗu daban-daban: daga 1974 zuwa 1980, daga 1982 zuwa 1987, sannan kuma daga 1991 har zuwa 1993, kuma a ƙarshe daga 2002 zuwa 2003.

Nasararsa ta farko ta zo da sauri lokacin da Bayern Munich ta ƙi shiga Gasar Kofin Duniya saboda cunkoson wasanni, don haka aka gayyaci Atlético a matsayin wadda ta zo ta biyu a Gasar Zakarun Turai. Abokan hamayyarsu sune Independiente na Argentina, kuma bayan sun sha kashi a wasan waje da ci 1-0, sun ci nasara a wasan gida da ci 2-0 tare da ƙwallaye daga Javier Irureta da Rubén Ayala. Daga baya, Aragonés ya jagoranci kulob ɗin zuwa wasu nasarori a Copa del Rey a 1976 da kuma La Liga a 1977.

A lokacin naɗin sa na biyu, Aragonés ya jagoranci kulob ɗin zuwa mataki na biyu a La Liga da kuma lashe kofin Copa del Rey, duka a 1985. Ya sami gagarumar taimako daga Hugo Sánchez, wanda ya zira ƙwallaye 19 a gasar lig kuma ya lashe Pichichi. Sánchez ya kuma zira ƙwallaye biyu a wasan ƙarshe na kofi yayin da Atlético ta doke Athletic Bilbao da ci 2-1. Duk da haka, Sánchez ya zauna a kulob ɗin na kakar wasa ɗaya kacal kafin ya koma Real Madrid a ɗayan gefen birnin. Duk da rashin Sánchez, Aragonés ya ci gaba da jagorantar kulob ɗin zuwa nasara a Supercopa de España a 1985 sannan ya kai su wasan ƙarshe na Gasar Cin Kofin Zakarun Turai a 1986. Amma, Atlético ta sake shan kashi a wasan ƙarshe na Turai a karo na uku a jere, a wannan karon da ci 3-0 a hannun Dynamo Kyiv.

  1. "Israeli Billionaire Idan Ofer Makes Progress in Bid to Buy Stake in Atletico Madrid Soccer Club". Haaretz. 16 November 2017. Archived from the original on 12 July 2018. Retrieved 1 February 2018.
  2. "Club Atlético de Madrid – El aforo del Cívitas Metropolitano crece hasta los 70.460 espectadores" (in Sifaniyanci). Atlético Madrid. 7 September 2023. Archived from the original on 8 September 2023. Retrieved 7 September 2023.
  3. "Por qué al Real Madrid le llaman vikingos y al Atlético indios". FotMob (in Sifaniyanci). Archived from the original on 17 May 2021. Retrieved 23 August 2021.
  4. "Majority shareholder Atlético HoldCo to provide 120 million euros". Atlético Madrid. 25 June 2021. Archived from the original on 31 March 2022. Retrieved 26 June 2021.
  5. Hazani, Golan (17 November 2017). "Israeli Business Magnate Buys a 15% Stake in Atlético Madrid". CTECH. Archived from the original on 12 July 2018. Retrieved 1 February 2018.
  6. "Why are the players from Atletico called 'Colchoneros'?". La Liga. 9 July 2015. Archived from the original on 3 March 2021. Retrieved 23 August 2021.
  7. "Real Madrid vs Atlético Madrid Derby: Great Local Football Derbies". Eurorivals. Archived from the original on 15 March 2019. Retrieved 20 November 2010.