Ayinde Bakare
![]() | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Lagos,, 1912 |
ƙasa | Najeriya |
Ƙabila | Yaren Yarbawa |
Mutuwa | Lagos,, 1 Oktoba 1972 |
Karatu | |
Harsuna |
Turanci Pidgin na Najeriya |
Sana'a | |
Sana'a |
bandleader (en) ![]() |
Nauyi | 59 kg |
Tsayi | 1.51 m |
Artistic movement |
Kidan Jujú highlife (en) ![]() |
Kayan kida |
Jita banjo (en) ![]() ukulele (en) ![]() |
Jadawalin Kiɗa |
Melodisc Records (en) ![]() |
Ayinde Bakare (An haife shi a shekarar 1912 -Ya mutu a ranar 1 ga watan Oktoban shekara ta 1972) ya kasance mai gabatarwa Yoruba jùjú kuma mawaƙi mai girma a ƙasar Najeriya.
Rayuwa ta farko
[gyara sashe | gyara masomin]Saibu Ayinde Bakare Ajikobi an haife shi a shekarar 1912 a yankin Okesuna Lafiaji naJihar Legas ɗa ga mahaifin soja. Mahaifinsa, Pa bakare ya fito ne daga Ajikobi Compound a Ilorin, Jihar Kwara .
Ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Ya fara karatunsa a makarantar Katolika ta St. Mathias, Lafiaji . Bayan haka, ya yi aiki a matsayin mai horar da jirgin ruwa tare da tsohuwar Sashen Marine a Jihar Legas.
Ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan kallon ƙungiyar mawaƙa suna wasa a wani alkawari, sai ya fara shiga cikin sha'anin kiɗa. Ya tambayi shugaban ƙungiyar, Tunde King idan zai iya zama ɗan koyo tare da ƙungiyar kuma Sarki ya ba shi izinin zama ɗalibi. Bakare ya kuma buga wa wani ɗan wasan juju na farko, Alabi Labilu .
Ya fara yin wasan kwaikwayo a kusa da shekara ta 1935, kuma ya fara yin rikodin a kan lakabin Muryar Maigidansa a Shekarar 1937.
Ɗaya daga cikin waƙoƙin juju na farko shi ne Layinka Sapara, waƙar yabo da aka keɓe ga ƴar Oguntola Sapara, a wancan gefen waƙar Ajibabi ne ba kamar Layinka ba an buga shi da sanannen sauti na Sakara. Bakare ya kafa ƙungiyar da daga baya ya kira Meranda bayan fim ɗin Miranda . Ƙungiyar ta fara ne da mambobi huɗu (banjo ukulele, shekere, juju, murya), amma a shekara ta 1949 ta girma zuwa mambobi bakwai, kuma a shekara ta 1959 zuwa takwas (guitar lantarki, shekere), juju, nau'ikan conga guda biyu (akuba da ogido), gangan, da masu goyon bayan murya guda biyu). An yi tunanin cewa shi ne mawaƙin juju na farko da ya yi amfani da guitar mai ƙarfi, a cikin Shekarar 1949, bayan ya sauya zuwa guitar daga banjo ukulele. Abubuwan da Bakare ya kirkira sun kafa salon kiɗa na juju a Najeriya bayan Yaƙin Duniya na II. [1] Ya yi ƙoƙari ya riƙe ma'aikatan iri ɗaya a cikin ƙungiyoyinsa, ya yi amfani da kayan sa maimakon na wasu ƙungiyoyi, kuma ya yi ƙoƙari ya guji narkar da siffofin gargajiya na kiɗansa, ya yi imanin cewa ci gaba da kiɗa zai inganta ingancin sa.[2]
Ya kasance sananne sosai tare da jama'a a duk faɗin Yoruba, musamman a Legas da Ibadan a cikin shekarun 1950 da 1960, wanda ya ba shi laƙabi "Mista Juju".[3] Ya kuma ziyarci kuma ya zagaya Burtaniya a shekara ta 1957.[2] Rubuce-rubucen da aka yi a London a wannan lokacin da Bakare da ƙungiyarsa ta Meranda suka bayar a matsayin mutane a Burtaniya ta hanyar Melodisc Records, kuma daga baya aka tattara su a matsayin kundin, Live the Highlife, wanda aka saki a shekarar 1968.[4]
Bayanan da aka yi
[gyara sashe | gyara masomin]Rubuce-rubucensa da yawa sun haɗa da LP Live the Highlife na shekarar 1968 (Melodisc MLPAS 12-140). [4] Godiya ga marigayi J. K. Randle / Eko Akete (Lagos Akete) / Adura Fun Awon Aboyun (Addu'a ga Mata Masu Zubarake) / Ibikunle Alakija / Iwalewa (Halinka shine Kyautarka) / Ore Otito O Si (Babu aboki na gaskiya) / Mo b'eru Aiye (Ina jin tsoron bil'adama) / Ile Aiye Ile Asan (Rayuwa banza ce a kan van Odunekan / Olabisi Arobieke / Akambi Balogun.
- MLP 12-134 Babban Waƙoƙin Rayuwa na Afirka Vol 2 Masu zane-zane daban-daban - sun haɗa da
Ayinde Bakare - Iwa Lewa / Adura Fun Awon Aboyun / Se Botimo / The Late J.K. Randle
- Melodisc: 1406 Marigayi J.K. Randle / Ibikunle Alakija
- 1431 Iwa Lewa / J.O. Majekodunmi
- 1446 An Botimo/S. Ola Shogbola
- 1465 Tafawa Balewa / Jama'a
- 1467 Adura Fun Awon Aboyun / Fagbayi Contractor
- 1492 Kamila Mustapha/Asewo Erori
- 1588 Eko Dara Eko Ndun / Rt. Hon. Dokta Azikiwe
Rayuwa da mutuwa daga baya
[gyara sashe | gyara masomin]Ya mutu a cikin yanayi da ba a bayyana ba a cikin shekara ta 1972, bayan wasa a wani bikin aure a Legas. Ƙungiyar ta ɗauki hutu a lokacin shagalin bikin, a lokacin da aka kira Bakare a bayan fage. Bai sake dawowa ba, kuma an gano jikinsa bayan kwana uku yana iyo a Legas Lagoon. Ƴan sanda sun yi zargin aikata laifi, kuma an gudanar da bincike. Sannan kuma Mai binciken ya gano cewa ya mutu ne daga nutsewa, kuma ya jefa tuhuma ga mambobi biyu na ƙungiyarsa waɗanda suka koka game da rashin biyan su, amma ya ce babu wata hujja da ba za a iya musantawa game da shigarsu ba.[3]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs namedwaterman
- ↑ 2.0 2.1 Idonije, Benson (14 November 2012). "Tribute to 'Mr. Juju,' Ayinde Bakare". The Guardian, Nigeria. Archived from the original on 7 September 2013. Retrieved 7 September 2013.Idonije, Benson (14 November 2012). . The Guardian, Nigeria. Archived from the original on 7 September 2013. Retrieved 7 September 2013.
- ↑ 3.0 3.1 Famoroti, Francis (5 August 2013). "How juju maestro, Ayinde Bakare was killed". National Mirror. Archived from the original on 2013-12-19. Retrieved 7 September 2013.CS1 maint: unfit url (link)
- ↑ 4.0 4.1 "Highlife Piccadilly: African Music on 45 rpm records in the UK, 1954-1981". Musical Traditions Web Services. 2002. Retrieved 7 September 2013.