Jump to content

Baba Ayagiba

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Baba Ayagiba
Member of the 2nd Parliament of the 1st Republic of Ghana (en) Fassara

9 ga Yuni, 1965 - 24 ga Faburairu, 1966
Election: 1965 Ghanaian parliamentary election (en) Fassara
Member of the 1st Parliament of the 1st Republic of Ghana (en) Fassara

1956 - 1965
Election: 1956 Gold Coast legislative election (en) Fassara
Rayuwa
Haihuwa Kogin Zinariya (Mulkin mallaka na Birtaniyya), 
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da civil servant (en) Fassara
Imani
Addini Kiristanci
Musulmi
Jam'iyar siyasa Convention People's Party (en) Fassara

Baba Ayagiba ɗan siyasar ƙasar Ghana ne a jamhuriya ta farko. Ya taɓa zama ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Bawku daga shekarun 1956 zuwa 1966 lokacin da aka hambarar da gwamnatin Nkrumah. [1] [2] [3] Ya tsaya takarar kujerar Bawku tare da Adam Amandi na jam’iyyar mutanen Arewa wanda ya wakilci yankin zaɓe a majalisar dokoki daga shekarun 1954 zuwa 1956. [4]

Kafin shiga majalisar, Ayagiba ma'aikacin gwamnati ne. Ya kasance ɗalibi a Cibiyar Aikin Gona da ke Zuarungu. Ya cancanci a shekarar 1950 kuma an naɗa shi Mataimakin Noma a Ma'aikatar Noma. Ya ci gaba da kasancewa a wannan matsayi har sai da ya shiga majalisa a watan Yuli 1956.

  • Jerin 'yan majalisar da aka zaba a zaben majalisar dokokin Gold Coast na 1956
  • Jerin sunayen 'yan majalisar da aka zaba a zaben 'yan majalisar dokokin Ghana na 1965
  1. "Debates, Part 2". Debates. Gold Coast Legislative Assembly: xxxi. 1956.
  2. "Parliamentary Debates; Official Report, Part 2". Parliamentary Debates. Ghana National Assembly: iii. 1963.
  3. "Parliamentary Debates; Official Report, Part 2". Parliamentary Debates. Ghana National Assembly: iii. 1965.
  4. "Debates, Issue 3". Gold Coast Legislative Assembly. 1954. p. 221.