Bernard Mikko
![]() | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 7 Mayu 1961 (64 shekaru) |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa |
Hon Bernard Barida Mikko (an haife shi a ranar 7 ga watan Mayu, 1961) ɗan siyasan Najeriya ne kuma ɗan kasuwa daga ƙaramar hukumar Gokana a jihar Ribas. Ya taɓa zama ɗan majalisar wakilai ta 4 na wakilan majalisar dokokin Najeriya daga jihar Ribas, mai wakiltar mazaɓar Khana/Gokana daga shekarun 1999 zuwa 2003. A shekarar 2022, Mikko ya bayyana sha’awarsa ta tsayawa takarar gwamnan jihar Ribas a shekarar 2023 a ƙarƙashin inuwar jam’iyyar APC, sai dai Tonye Cole ya lashe zaɓen fidda gwani kuma ya zama ɗan takarar jam’iyyar. [1] [2]
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]A shekarar 1987, an zaɓi Bernard Mikko Kansila, B.dere Ward 4, ƙaramar hukumar Bori.
Daga shekarun Janairu 1988 zuwa Yuni 1989 Ya zama Mataimakin Shugaban Ƙaramar Hukumar Bori. A shekara ta 1999, an zaɓe shi a matsayin ɗan majalisar wakilai ta Najeriya, inda ya yi aiki har zuwa shekara ta 2003, yana wakiltar mazaɓar Khana/Gokana. Deeyah Emmanuel Nwika ya gaje shi. [3]
A ƙarƙashin inuwar jam'iyyar PDP an naɗa Bernard Mikko a matsayin mai ba da shawara na musamman kan sa ido ga shugaban jam'iyyar PDP na ƙasa (Dr. Bamanga Tukur ) daga shekarun 2013 zuwa 2014. [4] A shekarar 2014, ya bayyana aniyarsa ta shiga zaɓen gwamnan jihar Rivers a shekarar 2015. Sai dai shi da wasu 15 sun ƙaurace wa taron unguwanni bisa dalilan rashin adalci. [5] [6] Ezenwo Nyesom Wike ne ya lashe zaɓen firamare. [7]
A shekarar 2017, Mikko ya koma jam’iyyar All Progressive Congress APC. A shekarar 2018, ya shiga takarar neman kujerar Sanatan jihar Ribas ta kudu maso gabas. Sai dai an soke duk wasu zaɓukan da aka yi a jam’iyyar APC, an kuma hana APC tsayar da ‘yan takara a zaɓen Jihar Ribas na shekarar 2019. [8] [9]
A shekarar 2021, an naɗa shi shugaban kwamitin ɗaukaka ƙara na jam'iyyar APC na jihar Enugu. [10]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Balogun, Yemi (April 28, 2022). "Ex-lawmaker, Mikko joins Rivers guber race".
- ↑ "Tonye Cole Wins Rivers APC Governorship Primary".
- ↑ "Members Khana/Gokana House of Representatives, National Assembly from 1999 - 2022| Citizen Science Nigeria".
- ↑ "PDP Chairman, Tukur, names new aides | Premium Times Nigeria". 15 May 2013.
- ↑ "16 PDP governorship aspirants boycott ward congress in Rivers | Premium Times Nigeria". November 1, 2014.
- ↑ "Amaechi shouldn't impose candidates on Rivers APC –Ex-Rep". 22 September 2018.
- ↑ "Wike wins Rivers PDP governorship primaries as 16 contenders walk out - P.M. News".
- ↑ "Why we barred APC from fielding candidates in Rivers - INEC | Premium Times Nigeria". January 19, 2019.
- ↑ "2019: APC losses Rivers as court disqualifies party's candidates". Businessday NG. January 7, 2019.
- ↑ "Ward Congress: APC Appeal committee issues 8 days for petitions in Enugu". 13 August 2021.