Jump to content

Bez (musician)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Bez
Background information
Sunan haihuwa Emmanuel Bez Idakula
Born (1983-11-10) 10 Nuwamba 1983 (shekaru 41)
Jos, Plateau State, Nigeria
Genre (en) Fassara Alternative soul
Musician
singer-songwriter
Composer
Kayan kida Vocals
Guitar
Piano
Years active 2007–present
Record label (en) Fassara Cobhams Asuquo Music Production
Yanar gizo

bezworld.com

bezlive.com

Emmanuel Bez Idakula, wanda aka fi sani da Bez (an haife shi a ranar 10 ga watan Nuwamba na shekara ta 1983), ɗan Najeriya ne mai kida da yawa, mawaƙi-marubucin waƙa da mawaƙa, yana aiki a cikin wani nau'i da aka sani da "wani rai", haɗin rai, dutse, jazz da R & B. An nuna shi a cikin Pulse Magazine a matsayin lambar farko a cikin jerin "Top 12 Musicians To Look Out For in 2014".[1]

Rayuwa ta farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Emmanuel Bez Idakula a shekara ta 1983, a Jos a tsakiyar Najeriya. Ya girma a cikin iyali mai son kiɗa, yana sauraron bishara da ƙasar. Yayinda yake yaro, ya raira waƙa a cikin mawaƙa kuma ya fara buga guitar na mahaifinsa yana da shekaru tara. Iyayensa sun rubuta duets, tare da mahaifiyarsa tana raira waƙa kuma mahaifinsa yana wasa da guitar, yayin da Bez da ƙaramin ɗan'uwansa, Anyidakula Idakula, da 'yan uwansa mata biyu, Eunice Chiedu da Lydia Sobogun suka ba da waƙa tare da masu sauraro. Yayinda yake girma Bez ya shafe lokacinsa yana gyara abubuwa, da kuma yin zane da zane.

Bez ya rasa mahaifinsa, wanda ɗan siyasa ne kuma ɗan takarar gwamna a Nasarawa State ta Najeriya yana ɗan shekara goma sha biyu

Kudin iyalinsa ya fadi a sakamakon haka kuma ba zai iya biyan sauran kuɗin karatun sakandare ba. Wani mutum da ba a san shi ba ya biya kuɗin karatun sakandare. A kwaleji, ya sami taimako yana biyan kuɗin sa, kuma.

Bayan kammala Kwalejin Jesuit ta Loyola, Bez ta halarci kuma ta kammala karatu daga Jami'ar Alkawari a 2007 tare da BEng a fannin Bayanai da Fasahar Sadarwa.[2] Ya raira waƙa a daren bude mic yayin da yake jami'a.[3] Ɗaya daga cikin irin waɗannan dare na mic an kira shi Taruwa ("gathering" a cikin Harshen Hausa), inda dandalin ya ƙarfafa masu fasaha su raba baiwarsu ta hanyar kiɗa, shayari, magana da fasaha. A nan, Bez ya buga kowane mako biyu kuma ya sadu da Praiz, wanda daga baya ya haɗu da shi a kan "Wannan Waƙar Wauta". Daga baya, ya karanta He-Motions na Bishop TD Jakes da sauran littattafan ruhaniya da taimakon kai, wanda ya kai shi ga ra'ayin cewa manufarsa a rayuwa ita ce ƙara darajar duniya ta hanyar kiɗansa.

An saki kundin Bez na Super Sun a cikin shekara ta 2011, kuma ya haɗa da "That Stupid Song". The Boston Globe ya sanya wannan waƙa a lamba 3 a cikin manyan kundin kiɗa na duniya goma na 2011, yana kiran Bez "mai raira waƙa mai kyau". Haɗakar da Najeriya ta kira shi "mai ban mamaki kuma cikakkiyar haɗuwa ce kawai don kundi na farko" [4]

A wata hira da Vanguard Nigeria, Bez ya bayyana cewa "Wannan Waƙar Wauta" an kirkireshi ne ba zato ba tsammani lokacin da wani ya shiga ɗakin studio yana neman "waƙar wauta". Mai gabatarwa na Bez, ƙwararren marubucin waƙa da mai gabatarwa, Cobhams Asuquo, ya yi tunanin ƙirƙirar waƙar da ta kasance cakuda waƙoƙi daban-daban da suka raira yayin da suke girma. Sun gayyaci Praiz don yin haɗin gwiwa tare da Bez kuma sun rubuta "That Stupid Song" washegari.[5]

Yaron Gbagyi

[gyara sashe | gyara masomin]

A watan Nuwamba na shekara ta 2013, Bez ya gabatar da kundi na farko Ɗana kundi na biyu, My Baby wanda Cobhams Asuquo ya samar, wanda aka saki a shekara ta 2014. [6] Ba a san taken da ranar fitarwa a halin yanzu ba. A cikin hira ta Afrilu 2013 tare da Vanguard Nigeria, Bez ya bayyana cewa kundi na gaba zai zama ɗan raguwa daga sautin da aka sani da shi, yana mai cewa zai sanya karin sauti na Afirka a cikin kiɗansa da dutsensa yayin da yake riƙe da rai a cikin kiɗa. Wannan na iya sa kiɗa ya zama sananne.[7]

An saki Gbagyi Child a ranar 28 ga Nuwamba 2016. 360nobs ya kira kundin 'swirling, expressive, poetic, lush and bursting to the seams with its influences'. [8] Ya haɗa da waƙar remix na 'Ka yi zaton ka sani' wanda ke nuna shahararren ɗan wasan Najeriya Yemi Alade.

Yawon shakatawa da sauran nasarorin da aka samu

[gyara sashe | gyara masomin]

Bidiyo na kiɗa na Bez na "That Stupid Song", an fara shi ne a sanannen BET's 106 & Park, wani wasan kwaikwayo na hip-hop da R&B na Amurka, [9] a watan Janairun 2012. Shi ne ɗan wasan kwaikwayo na Afirka na farko da ya fara bidiyon kiɗa a duniya a kan BET kuma ɗan wasan kwaikwayo ya farko na Najeriya da ya yi wasan kwaikwayo a kantin sayar da iTunes a Soho, New York. Ya kuma nuna a kantin sayar da iTunes a Santa Monica, California don watan Black Music a watan Yunin 2012.

Bez yana jin daɗin kasancewa a kan mataki: "Da zarar na hau kan mataki, sai ya haukace daga can. Muna yin aiki da zukatanmu kuma kawai muna shiga. Yana da babban kuzari a kan mataki kuma muna ƙoƙarin ci gaba da shi har zuwa ƙarshe. "Rubuta a cikin ɗakin yana da lada da yawa. "Wani lokaci yana iya zama kasuwanci, wasu lokuta kuma mafi yawan lokuta. kawai nishaɗi ne mara kyau!!"

Bez ya yi a abubuwa da yawa a cikin 2012: The New Africa Shrine a Harlem, New York; bikin bayar da kyautar Applause Africa don girmama Angélique Kidjo a Manhattan, New York); Arts Alive Festival da Moshito Music Conference a Johannesburg, Afirka ta Kudu; Africa Utopia a Cibiyar Kudu a London, Burtaniya; Taron shekara-shekara na Afirka a Addis Ababa, Habasha, [10] da kuma kide-kide na Najeriya kafin gasar Olympics a London, UK. Ya kuma yi wa ƙauyen Sol a SOBs a Manhattan, New York, da kuma taron TML100 a Nairobi, Kenya.[11] Ya kuma yi a cikin "Spinlet All African Showcase", (na farko na irin sa), a SXSW a Austin, Texas; a watan Maris na shekara ta 2012.[12] Super Sun Concert dinsa a Najeriya, a watan Disamba na shekara ta 2012, ya sami raves.

A cikin 2013, Bez ya yi yawon shakatawa na Amurka a watan Maris, da kuma yawon shakata na Turai wanda aka gudanar daga baya a lokacin rani na wannan shekarar.[13] Ya kuma buga Slide da Bounce Tour, wanda Globacom ta tallafawa.

Rayuwa ta mutum

[gyara sashe | gyara masomin]

Bez ta auri Bolatito Ladoja, 'yar tsohon Gwamnan Jihar Oyo Rasheed Ladoja a watan Janairun 2014. [14] Bolatito yana aiki a matsayin mai banki a Bankin Tarihin Birni na Farko . Tana da digiri na farko a cikin Harkokin Kasashen Duniya daga Jami'ar Warwick a Ƙasar Ingila, tare da Masters a cikin Gudanarwa daga Kwalejin Imperial a London.[15] Bolatito yana goyon baya kuma yana da hannu a cikin aikin Bez, kuma sau da yawa yana nan a wasansa. Bez a halin yanzu tana zaune ne a Legas . [16] A cikin kiɗa, manyan tasirinsa sune Amy Winehouse, Beatles da '70s rai. Baya ga guitar, yana kuma buga piano da percussion.

Kasuwancin sadaka

[gyara sashe | gyara masomin]

Bez ya kafa Gidauniyar Bez Idakula don taimakawa da bukatun ilimi ga yara da ba za su iya biyan su ba, da kuma ƙoƙarin taimakawa wajen canza rayuwarsu kamar yadda rayuwarsa ta shafi kuma ta canza. Bez kuma yana zaune a kan kwamitin wata kungiya mai zaman kanta, Gidauniyar Ovie Brume, [17] memba ne na Cibiyar Jagorancin Afirka [18] kuma yana ɗaya daga cikin mambobi biyu na Najeriya na Sandbox, cibiyar sadarwa ta duniya ta matasa 'yan kasuwa. Ya kuma amince da '"Abokai Afirka'" da kuma alamar Sadarwa a Afirka, Globacom kuma ya bayyana a cikin tallan su. [19][20] A watan Maris na shekara ta 2012, Bez ya yi magana a taron kasuwanci na Harvard Africa a kan wani bangare na nishaɗi.

Kyaututtuka da gabatarwa

[gyara sashe | gyara masomin]

Bez ta sami gabatarwa shida a cikin Headies The Headies 2012 The Headies, lambar yabo ta Kiɗa ta Najeriya: Rubuce-rubuce na Shekara (ɗaya "The Stupid Song"), Mafi Kyawun R 'N' B / Pop Album (Super Sun), Mafi Kyawun Haɗin gwiwa (Stupid Song featuring Praiz), Mafi Kyawu Vocal Performance, da Hip Hop World Revelation.[21]

Bayanan da aka ambata

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. "Top 12 Musicians To Look Out For in 2014". Pulse Magazine. 6 January 2014. Retrieved 24 January 2014.
  2. Babalola, Bimbim (6 September 2012). "An Acoustic Look into The Life of Nigerian Soul Sensation, Bez". Ono Bello. Archived from the original on 2 February 2014. Retrieved 22 January 2014.
  3. "Africa Beats: Nigeria's Bez". BBC. 16 May 2013. Retrieved 22 January 2014.
  4. "CN Music Review: Bez "Super Sun" Album". Connect Nigeria. 28 July 2011.
  5. Suleiman, Yemisi (9 April 2013). "Stupid song came by mistake – Bez". Vanguard Nigeria. Retrieved 25 January 2014.
  6. "Music Premiere: Bez – My Baby". Jaguda. 28 November 2013. Archived from the original on 1 February 2014. Retrieved 24 January 2014.
  7. Suleiman, Yemisi (9 April 2013). "Nigeria: Stupid Song Came By Mistake – Bez". Vanguard. Retrieved 24 January 2014.
  8. "Album Review: Gbagyi Child - Bez". www.360nobs.com (in Turanci). Archived from the original on 2017-12-22. Retrieved 2017-12-21.
  9. Rafiki, Aqua (5 July 2012). "Bez: Nigeria's Super Sun". Okay Africa. Archived from the original on 3 June 2013. Retrieved 22 January 2014.
  10. "ALN – Bez Idakula". African Leadership Network. Archived from the original on 15 January 2014. Retrieved 24 January 2014.
  11. "Nigeria: Bez in Kenya for Tusker Malt 100 Club". All Africa. 27 September 2012. Retrieved 24 January 2014.
  12. "SXSW Band of the Day: Bez". Austin360. 23 February 2012.
  13. Enengedi, Victor (23 January 2013). "Bez prepares for tour of Europe and America". The Nigerian Entertainment Today. Archived from the original on 23 February 2014. Retrieved 25 January 2014.
  14. Alonge, Osagie (5 January 2014). "More colourful photos from Bez Idakula and Bolatito Ladoja wedding". The Nigerian Entertainment Today. Archived from the original on 2 February 2014. Retrieved 22 January 2014.
  15. Alonge, Osagie (4 January 2014). "Bez weds today! Check out first photos here". The Nigerian Entertainment Today. Archived from the original on 5 February 2014. Retrieved 22 January 2014.
  16. Jennings, Helen (2011). "Unplugging Away". Arise Magazine. Archived from the original on 30 June 2013. Retrieved 30 August 2012.
  17. "Popular Nigerian Artiste Bez to serve on the Board of Directors of Ovie Brume Foundation". 18 February 2013. Archived from the original on 22 February 2014. Retrieved 12 February 2014.
  18. "Our Members". Archived from the original on 15 January 2014. Retrieved 24 January 2014.
  19. "Goodwill Ambassadors". Archived from the original on 22 February 2014. Retrieved 12 February 2014.
  20. "Bez".
  21. Mgbolu, Charles (28 August 2012). "Nigeria: P-Square, Bez Lead Headies 2012 Nominees List". All Africa.