Bothaina Kamel
|
| |
| Rayuwa | |
| Haihuwa | Kairo, 18 ga Afirilu, 1962 (64 shekaru) |
| ƙasa | Misra |
| Ƴan uwa | |
| Abokiyar zama |
Emad Abu Ghazy (en) |
| Karatu | |
| Makaranta | Jami'ar Alkahira |
| Harsuna | Larabci |
| Sana'a | |
| Sana'a | ɗan jarida, mai gabatarwa a talabijin da Mai kare hakkin mata |
| Imani | |
| Addini | Musulunci |
Bothaina Kamel (An haife ta a ranar 18 ga watan Afrilu, 1962, a birnin Alkahira) ma'aikaciyar talabijin ce ta Masar, mai fafutuka, kuma 'yar siyasa. Ta daɗe tana fafutukar kare dimokuraɗiyya, musamman a Shayfeencom, aikinta na ƙwararru ya kasance yana cike da rikice-rikice da hukumomi akai-akai.[1] A watan Yunin 2011 ta sanar da takararta ta neman shugabancin Masar, [2] duk da cewa ba ta sami isassun sa hannu don yin zaɓe ba. [3] Ta sanar a ranar 12 ga watan Afrilu, 2014 cewa za ta tsaya takara a zaɓen shugaban ƙasa na shekarar 2014 duk da cewa ba ta sami damar tattara isassun goyon baya don tsayawa takara ba.[4]
Kamel ta ɗauki nauyin wani shirin rediyo na Masar mai suna Nighttime Confessions daga shekarun 1992 zuwa 1998. Daga baya ta yi aiki a matsayin sabuwar mai gabatar da shirye-shirye a gidan talabijin na Masar, kuma ta ɗauki nauyin wani shiri mai suna Please Understand Me a gidan talabijin na Orbit mallakar Saudiyya. A kowane aiki, daga ƙarshe ta fuskanci turjiya daga hukuma: An soke Confessions bayan ihun da masu ra'ayin mazan jiya na addini suka yi mata; ta ɗauki hutu daga gidan talabijin na Masar maimakon shiga cikin farfaganda game da zaɓen shekara ta 2005; kuma masu shirya fina-finan Saudiyya sun cire Understand Me daga sararin samaniya lokacin da suka damu cewa labaran da suka yi kan juyin juya halin Masar na shekarar 2011 zai shafi muradun Saudiyya.[2]
Ta daɗe tana fafutukar kare dimokuraɗiyya, sau da yawa tana gabatar da gangamin kare dimokuraɗiyya, ta kafa ƙungiyar sa ido kan zaɓe Shayfeencom, a shekarar 2005, kuma nan take ta fito kan tituna a lokacin juyin juya halin shekarar 2011.[2]
Ita 'yar siyasa ce mai ra'ayin dimokuraɗiyya,[2] kuma ta yi takara a matsayin 'yar ƙasa mai zaman kanta. Musulma 'yar Sunni, ta ɗauki matsayin da ya saba wa mazhaba, tana goyon bayan shawarwari kan daidaita wuraren ibada na Coptic da na Musulmi da kuma gwada waɗanda ke tayar da rikici a tsakanin mabiya addinai. [2] Bugu da ƙari, tana sanye da wata alama ta Musulunci da kuma abin wuya na Kirista, dukkansu alamu ne na haɗin kan Masar kuma sun kasance alamar Juyin Juya Halin Masar na shekarar 1919. [5] Ta soki sojoji, maimakon kowace kungiya, saboda rikicin addini da ya ɓarke bayan juyin juya halin. [2] Sauran muƙamai sun haɗa da rage mafi ƙarancin shekarun 'yan majalisa daga 30 zuwa 22 saboda halartar matasa a juyin juya halin.[2]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "State TV news anchor announces bid for presidency". Mada Masr. 13 April 2014. Archived from the original on 13 April 2014. Retrieved 13 April 2014.
- 1 2 3 4 5 6 7 "Muslim Woman Seeks Egyptian Presidency". New York Times. 15 June 2011. Retrieved 7 February 2014.
- ↑ "Bothaina Kamel poised for second presidential run". Ahram Online. 13 April 2014. Retrieved 13 April 2014.
- ↑ "A two horse race: Egypt's presidential elections". Ahram Online. 20 April 2014. Retrieved 26 April 2014.
- ↑ "Ex-presidential hopeful Bothaina Kamel attacked by 'Morsi supporters' - Politics - Egypt - Ahram Online". english.ahram.org.eg (in Turanci). Retrieved 2018-03-17.