British Togoland
|
| |||||
|
| |||||
| Take |
God Save the King (mul) | ||||
|
| |||||
| Wuri | |||||
| |||||
| Babban birni | Ho | ||||
| Yawan mutane | |||||
| Harshen gwamnati |
Turanci Faransanci | ||||
| Bayanan tarihi | |||||
| Ƙirƙira | 27 Disamba 1916 | ||||
| Rushewa | 13 Disamba 1956 | ||||
| Ta biyo baya | Ghana | ||||
| Ikonomi | |||||
| Kuɗi |
British West African pound (en) | ||||
Togoland ta Biritaniya, a hukumance ita ce yankin Mandate na Togoland kuma daga baya a hukumance ta kasance yankin Amintattun Togoland, yanki ne a yammacin Afirka a ƙarƙashin mulkin Burtaniya, wanda daga baya ya shiga cikin ƙawance da Ghana, wanda wani ɓangare nasa ya zama yankin Volta. An kafa yankin yadda ya kamata a cikin shekarar 1916 ta hanyar rarrabuwar kariyar Jamus na Togoland zuwa yankuna biyu, Faransa Togoland da Birtaniyya Togoland, a lokacin yakin duniya na farko. Da farko, shi ne na League of Nations Class B. A shekara ta 1922, ƙasar Togo ta Biritaniya ta kasance ƙarƙashin mulkin Burtaniya, kuma ƙasar Faransa Togo, yanzu Togo, ta kasance ƙarƙashin mulkin Faransa.
Bayan yakin duniya na biyu, matsayin siyasa na Birtaniya Togoland ya canza. Ya zama yankin Amintattun Majalisar Ɗinkin Duniya amma har yanzu United Kingdom ce ke gudanar da shi. A lokacin mulkin mallaka na Afirka, an shirya wani matsayi a Togoland na Birtaniya a watan Mayu 1956 don yanke shawarar makomar yankin; Kashi 58% na masu jefa ƙuri'a da suka shiga sun kaɗa kuri'a don haɗe yankin tare da makwabciyar Burtaniya Crown Colony na Gold Coast, wanda ke kan hanyar zuwa ga samun 'yancin kai, maimakon zama amintaccen wakilci da jiran ci gaban Faransa Togoland. A ranar 13 ga watan Disamban 1956, Majalisar Ɗinkin Duniya ta zartar da kuduri mai lamba 1044 kan "Makomar Togoland ƙarƙashin gwamnatin Burtaniya". Ta wannan kuduri, Majalisar Ɗinkin Duniya ta amince da sakamakon zaɓen da aka gudanar a yankin tare da goyon bayan haɗin gwiwa da gaɓar ruwan Gold Coast. Kudirin ya ba da shawarar cewa Burtaniya ta aiwatar da haɗin gwiwar Togoland na Burtaniya da Gold Coast kan 'yancin kai na Gold Coast. Don cimma hakan, Dokar 'Yancin Gana ta 1957 ta sa Burtaniya ta mamaye Togoland na Biritaniya don zama wani yanki na masarautun Mai Martaba wanda ya kunshi Mulkin Ghana.[1]
A cikin wata wasika mai kwanan wata 6 ga watan Maris 1957, gwamnatin Burtaniya ta sanar da Sakatare-Janar na Majalisar Ɗinkin Duniya cewa daga tsakar dare 6 ga watan Maris 1957, a ƙarƙashin dokokin Ghana na 'yancin kai na 1957, yankunan da suka kunshi a cikin Gold Coast sun zama ƙasa mai cin gashin kanta ta Ghana da kuma cewa a ƙarƙashin wannan doka, Tarayyar Turai tare da mulkin mallaka na ƙasar Ghana a ƙarƙashin mulkin mallaka na Birtaniya kwanan wata.[2][3]
Babban birnin Togoland na Biritaniya shine Ho, wanda yanzu ke zama babban birnin yankin Volta. Yankin ya ƙunshi yawancin yankunan tsohon wa'adin.
Amintaccen yankin Majalisar Ɗinkin Duniya
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan Yaƙin Duniya na II, wa'adin ya zama yankin amintaccen Majalisar Dinkin Duniya wanda Burtaniya ke gudanarwa. Kafin wa'adin aiki da lokacin riƙon amana, ana gudanar da Togoland ta Biritaniya a matsayin wani yanki na kusa da yankin Gold Coast, a ƙarƙashin sunan Trans-Volta Togo (TVT).[4]
Majalisar Togoland
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekarar 1954, gwamnatin Burtaniya ta sanar da Majalisar Ɗinkin Duniya cewa ba za ta iya gudanar da Amintaccen yankin ba bayan shekara ta 1957.[5] A matsayin martani, a cikin watan Disamba 1955, babban taron Majalisar Ɗinkin Duniya ya zartar da wani kuduri da ke bawa gwamnatin Burtaniya shawara kan ta gudanar da wani taro kan makomar Birtaniyya Togoland.[5]
A ranar 9 ga watan Mayu 1956, an gudanar da wannan taron a ƙarƙashin kulawar Majalisar Ɗinkin Duniya tare da zaɓi tsakanin haɗin kai na yau da kullum tare da gaba mai zaman kanta na Gold Coast ko ci gaba a matsayin Amintaccen yankin.[5]
Majalisar Togoland ta yi kamfen na adawa da haɗin kai. An yi adawa da shigar Togoland daga mutanen Ewe da suka kaɗa kuri'ar kin amincewa a Togoland ta Biritaniya, saboda Ewe na son haɗewar ƙabilar Ewe a Togoland ta Biritaniya da Togoland ta Faransa a matsayin jihar Ewe ta daban (Togo ta zamani).[5]
An ba da rahoton cewa sakamakon kuri'un ya nuna kashi 42% na adawa da mutanen Ewe (Majalisar Togoland), da kashi 58% na haɗewa.[5]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Yammacin Togoland
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]Kara karantawa
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ ‘Commonwealth and Colonial Law’ by Kenneth Roberts-Wray, London, Stevens, 1966. P. 789.
- ↑ UN Publication entitled "The Future of the Togolands" Archived 17 Disamba 2013 at the Wayback Machine
- ↑ General Assembly, Eleventh Session, General Assembly resolution 1044 on "The future of Togoland under British administration"
- ↑ Volta Region Archived 26 Satumba 2007 at the Wayback Machine
- ↑ 5.0 5.1 5.2 5.3 5.4 McLaughlin (1994), "The Politics of the Independence Movements".
