CONAECDA
| Bayanai | |
|---|---|
| Iri | ma'aikata |
CONAECDA (ƙaddamarwa don Taron Ƙungiyoyin Ci Gaban Autochthonous) ƙungiya ce da ke aiki a matsayin haɗin gwiwar al'ummomin ƙabilanci a tsakiya da arewacin Najeriya.[1] CONAECDA tana aiki a fannoni daban-daban kamar ci gaban harshe, ci gaban al'umma, da haƙƙin ƙasa na asali.[2][3] Yana wakiltar ƴan asalin da suka bazu a faɗin jihohin Najeriya 15. [4][5]
Bayani na gaba ɗaya
[gyara sashe | gyara masomin]CONAECDA tana da surori a jihohin Najeriya guda 15, gami da Jihar Kogi, [6] Jihar Benue, Jihar Yobe, [7] Jihar Kwara, Jihar Plateau, [8] Jihar Kaduna, Jihar Bauchi, Jihar Nassarawa, Jihar Taraba, Jihar Adamawa, Jihar Nijar, da sauran jihohi.
Yawancin ƙabilun daga Tsakiyar Belt na Najeriya suna da wakilai tare da CONAECDA . [9]
Sakatare Janar na Ƙungiyar CONAECDA shine Dr. Suleman A.D. Sukukum . [10]
Harsunan asali
[gyara sashe | gyara masomin]Ƙungiyar CONAECDA tana aiki sosai wajen inganta 'yan tsiraru da harsunan ƙabilanci a Najeriya. Ya nemi gwamnatocin jihohi a Najeriya da su ba da izinin koyar da harsunan ƙabilanci na gida a cikin tsarin ilimi. Har ila yau, ta shirya bita da tarurruka a duk faɗin Najeriya game da ci gaban harshe, ilimin harshe, ci gaban al'umma, da haƙƙin ƴan asalin ƙasar.[11][12] CONAECDA kuma tana aiki tare da SIL International kan takardun harshe da ci gaba.
Dubi kuma
[gyara sashe | gyara masomin]Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]Hanyoyin Haɗin waje
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Northern groups vow: We will retrieve our lands from Fulani gunmen". Tribune Online. 2021-08-14. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ "Language & Literature". Berom Educational and Cultural Organization. 2021-02-26. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ "Groups vow to tackle criminality in northern Nigeria". Daily Post Nigeria. 2021-08-14. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ "Indigenous northern ethnic groups move to resist Fulani herdsmen's attacks". Platinum Post News. 2021-08-13. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ "We're Coming After You To Reclaim Our Lands, Communities – Coalition Of 400 Northern Groups Threatens Herdsmen". Sahara Reporters. 2021-08-13. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ "CONAECDA Felicitates with Attah Igala, HRM Mathew Opaluwa on the Successful ascention of the throne". The Nigerian Post. 2021-11-29. Archived from the original on 2022-01-18. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ "Insecurity threatens existence of minority languages in Nigeria-CONAECDA". The Sun Nigeria. 18 August 2019. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ Roger Blench (2018-12-02). "Kay Williamson Educational Foundation (KWEF) | Report to Trustees covering financial year 2017-2018" (PDF). Retrieved 2022-01-17.
- ↑ "Middle Belt Groups allege Fulani herdsmen have taken over their ancestral homelands". Vanguard News. 2016-05-03. Archived from the original on 2022-01-16. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ Madugu, Ralph (2021-08-26). "We Are Coming to Recover our Lands – Autochthonous Communities to Land Grabbers". Archived from the original on 2022-01-16. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ "Language should be responsible tool for nationalism-Mike Rueck". Enduring News. 2019-12-03. Archived from the original on 2022-01-18. Retrieved 2022-01-16.
- ↑ Blench, Roger (2020-12-31). "Research on the Plateau languages of Central Nigeria". Afrika und Übersee. Hamburg University Press. 93: 3–44. doi:10.15460/auue.2021.93.1.209 (inactive 1 November 2024).CS1 maint: DOI inactive as of Nuwamba, 2024 (link)