Cape Verde escudo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Cape Verde escudo
kuɗi da escudo (en) Fassara
Bayanai
Ƙasa Cabo Verde
Applies to jurisdiction (en) Fassara Cabo Verde
Currency symbol description (en) Fassara cifrão (en) Fassara
Central bank/issuer (en) Fassara Bank of Cape Verde (en) Fassara
Lokacin farawa 1914

escudo ( alama :</img> ; ISO 4217 : CVE ) kudin Jamhuriyar Cape Verde ne. An raba escudo ɗaya zuwa centavos ɗari.

Ana rubuta adadin gabaɗaya ta amfani da cifrão (</img> ) azaman mai raba goma, kamar </img> don 20 escudos, ko </img> na 1000.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

escudo ya zama kudin Cape Verde a cikin 1914. Ya maye gurbin ainihin Cape Verde a farashin réis 1000 = 1 saqo. Har zuwa 1930, Cape Verde ta yi amfani da tsabar kudi na Portuguese, kodayake Banco Nacional Ultramarino ya ba da takardun banki musamman don Cape Verde tun daga 1865.

Har zuwa 'yancin kai a 1975, Cape Verde escudo daidai yake da escudo na Portuguese . Daga baya, ya ragu, ya ragu da kusan kashi 30 cikin ɗari a 1977-78 da ƙarin kashi 40 cikin ɗari a 1982-84. Bayan haka, ya kasance daidai gwargwado a kan escudo na Portuguese.

A tsakiyar 1998 yarjejeniya tare da Portugal sun kafa ƙimar escudo na Portuguese 1 = 0.55 Cape Verdean escudos. Tun lokacin da aka maye gurbin escudo na Portuguese tare da Yuro, Cape Verdean escudo an haɗa shi zuwa Yuro a farashin 1 EUR = 110.265 CVE. Wannan peg yana samun goyan bayan wani wurin bashi daga gwamnatin Portugal.

Tsabar kuɗi[gyara sashe | gyara masomin]

A ƙarƙashin mulkin Portuguese, an ƙaddamar da tsabar kudi a cikin 1930 a cikin ƙungiyoyi na 5, 10, 20 da 50 centavos da 1 escudo. An buga centavos 5, 10 da 20 a cikin tagulla yayin da centavos 50 da escudo 1 sun kasance cikin nickel-bronze. A 1953, Bronze 1 escudo, nickel-bronze An gabatar da escudos da azurfa 10 escudos, sannan aka gabatar da escudos 50 na tagulla da nickel-bronze 5 escudos a 1968.

Bayan 'yancin kai, an ba da tsabar kudi a cikin 1977 a cikin ƙungiyoyi na 20 da 50 centavos, 1, , 10, 20 da 50 escudos. Centavo tsabar kudi sun kasance aluminium, 1 da  escudos sun kasance nickel-bronze kuma manyan ƙungiyoyin sun kasance kofi-nickel. Yayin da hauhawar farashin kaya ya ci gaba, tsabar kudi centavo suna ɓacewa a hankali daga wurare dabam dabam kuma a lokacin da aka sabunta tsabar kudin tsabar kudin escudo 1 ita ce mafi ƙanƙanta a wurare dabam dabam.

An gabatar da tsabar kudin yanzu a cikin 1994. Mafi ƙanƙanta shine escudo-plated-karfe 1 escudo, kodayake 1 escudo baya yawo da kyau kuma masu siyarwa sukan zagaya zuwa biyar mafi kusa a aikace. Wannan tsabar ta zo ne da salo ɗaya kawai, mai ɗauke da kunkuru na teku, yayin da sauran ƙungiyoyin suka zo da salo guda uku. Waɗannan su ne escudos-steel-steel 5, nickel-plated-steel 10, 20 da 50 escudos, da bimetallic, decagonal 100 escudos. Jerin zane-zane guda uku suna da ɗaya da ke nuna dabbobin gida (Tsuntsaye da dabbobi masu rarrafe), na biyun na jiragen ruwa na tarihi ne tare da sunayensu, kuma na ƙarshe na tsiro da ferns na asali. An ba da tsabar escudo Heptagonal 200 a cikin 1995 don tunawa da cika shekaru 50 na FAO da shekaru 20 na 'yancin kai. Wani tsabar escudo 200, an fitar da wannan zagayen ne a shekara ta 2005 don tunawa da cika shekaru 30 da samun 'yancin kai. Zagayawa na tsabar kudin escudo 200 bai cika yaɗuwa kamar sauran ƙungiyoyi ba amma har yanzu ana rarraba su da karɓa tare da bayanin escudo 200.[yaushe?] ]

Bayanan banki[gyara sashe | gyara masomin]

2000 CVE lissafin da aka bayar a 2006
2014: sabon bayanin banki na 1000 CVE tare da Code di Dona (baya, yana nuna ferrinho )
2014: sabon bayanin kula na banki na CVE 1000 tare da Code di Dona (gaba)
2014: sabon bayanin kula na bankin CVE na 2000 tare da Cesária Évora (baya)
2014: sabon bayanin kula na bankin CVE na 2000 tare da Cesária Évora (gaba)

A cikin 1914, Banco Nacional Ultramarino ya gabatar da bayanin kula a cikin ƙungiyoyi na 4, 5, 10, 20 da 50 centavos. A cikin 1921, an ba da bayanin kula don 1, 5, 10, 20, 50 da 100 escudos. Jerin bayanin kula na gaba, wanda aka gabatar a cikin 1945, ya tsallake duk ƙungiyoyin da ke ƙasa da escudos 5 (waɗanda aka maye gurbinsu da tsabar kuɗi) kuma sun haɗa da bayanan escudo 500. An maye gurbin bayanan escudo guda 10 da tsabar kudi a cikin 1953, tare da cire bayanin escudo 5.

Bayan 'yancin kai a ranar 5 ga Yuli 1975, an ba da bayanin kula ga 100,[1][2][3][4] 500, da 1000 escudos a ranar 1 ga Yuli 1977. An gabatar da jerin bayanan na gaba a cikin 1989 kuma sun ƙunshi 100, 200, 500,[5] 1000[6] da 2500[7] escudos.

An gabatar da silsila ta uku a cikin 1992 a cikin ƙungiyoyin 200, 500, 1000,[8] tare da ƙari a cikin 1999 na 2000 da 5000 bayanan escudo. A cikin 2005, an sake fasalin bayanin kula na 200 escudo, sannan 500 da 1000 biyo baya a cikin 2007.[9]

A ranar 22 ga Disamba, 2014, Banco de Cabo Verde ya gabatar da sabon jerin takardun kudi waɗanda ke girmama mutanen Cape Verde a fagen adabi, kiɗa, da siyasa. Ya ƙunshi ƙungiyoyi na 200, 1,000 da 2,000 escudos da aka bayar a cikin 2014, tare da tsohon yanzu an buga shi akan polymer,[10] da takardun banki na 500 da 5,000 escudos da aka bayar a cikin 2015.

Farashin musayar tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Kwanan wata Brazilian real Yuro 1 Portuguese escudo 2 Dalar Amurka
1995 - - 76.853
1996 - - 82.591
1997 - - 93.177
1998 - - 0.55 (daidaitaccen ƙimar) 98.158
1999 - 110.265</br></br> (daidaitaccen ƙimar)
0.55000 102.700
Disamba 1999 - 0.55000 107.285
2005 - wanda bai gama aiki ba kusan 90
Fabrairu 2006 kusan 40 zuwa 50 kusan 90
Afrilu 2006 kusan 40 zuwa 50 -
Janairu 2007 39.86 85.36
 1. kudin da aka ƙirƙira a ranar 1 ga Janairu 1999; Ba a rarrabawa har sai 1 ga Janairu 2002
 2. kudin ba doka ba har zuwa 1 ga Maris 2002

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]

 1. 100 Archived 17 Disamba 2014 at the Wayback Machine
 2. 500 Archived 17 Disamba 2014 at the Wayback Machine
 3. 1000 Archived 17 Disamba 2014 at the Wayback Machine
 4. Linzmayer, Owen (2012). "Cape Verde". The Banknote Book. San Francisco, CA: www.BanknoteNews.com.
 5. 500
 6. 1000 Archived 17 Disamba 2014 at the Wayback Machine
 7. 2500 Archived 17 Disamba 2014 at the Wayback Machine
 8. 200 Archived 17 Disamba 2014 at the Wayback Machine
 9. 500 Archived 17 Disamba 2014 at the Wayback Machine
 10. 100 Archived 17 Disamba 2014 at the Wayback Machine

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]