Chukwuemeka Chikelu
![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
ga Yuli, 2003 - ga Yuni, 2005 - Frank Nweke →
1999 - | |||||
Rayuwa | |||||
ƙasa | Najeriya | ||||
Harshen uwa | Harshen, Ibo | ||||
Karatu | |||||
Harsuna |
Turanci Harshen, Ibo Pidgin na Najeriya | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa | ||||
Imani | |||||
Jam'iyar siyasa |
Peoples Democratic Party Peoples Democratic Party |
Chukwuemeka Chikelu Lauya ne kuma ɗan siyasa kuma ɗan Najeriya wanda ya kasance Wakilin Ƙasa daga Jihar Anambra (1999-2003), sannan ya kasance Ministan Watsa Labarai da Wayar da Kan Jama’a na Ƙasa a wa’adi na biyu na Shugaba Olusegun Obasanjo.
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Chikelu ya sami digiri na B.Sc. a Kimiyyar Siyasa da Gudanar da Jama'a daga Jami'ar Maiduguri da LLB daga Jami'ar Buckingham ta Burtaniya kafin a kira shi zuwa Lauyoyin Najeriya. Ya kafa Matterson Group, wani kamfani na ci gaban ƙasa, a cikin shekara ta 1996.[1] Mahaifinsa Cif Gilbert Chikelu, Owelle Ichida, ya yi wa Olusegun Obasanjo aiki a lokacin yana shugaban ƙasa na mulkin soja. [2]
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]A shekarar 1999, Chikelu ya yi nasara a dandalin jam’iyyar People’s Democratic Party (PDP) a matsayin wakilin mazaɓar Anaocha/Njikoka/Dunukofia na jihar Anambra, ya riƙe muƙamin har zuwa watan Mayun 2003. [3]
Obasanjo ya zaɓi Chikelu a matsayin ministan yaɗa labarai a farkon wa’adinsa na biyu a shekarar 2003, inda ake sa ran zai yi aiki a matsayin kakakin gwamnati. [2] A shekara ta 2004, Chikelu ya sanar da wani shiri na "wanki na hoto" don inganta martabar Najeriya a duniya da kuma sa ƙasar ta zama abin sha'awa ga masu zuba jari na ƙasashen waje. An gaishe da ra'ayin tare da wasu shakku. [4] A watan Mayun 2004, ya umurci dukkan shugabannin kafafen yaɗa labarai na Gwamnatin Tarayya da su ba da rangwamen kuɗaɗe kan sakonnin cutar kanjamau, ya kuma buƙaci sauran shugabannin kafafen yaɗa labarai da su kara yaɗa labarai da wayar da kan jama’a kan cutar. [5] Ya kuma kalubalanci ‘yan jaridun Najeriya da su ci gaba da yaki da kaciyar mata, yana mai cewa “ya kamata su yi alkawarin rubuta akalla labari kan munanan al’adar”. [6]
Obasanjo ya sauke shi daga cikin majalisar ministocinsa a wani gagarumin sauyi da aka yi a watan Yunin 2005, inda ya maye gurbinsa da Frank Nweke. [7]
A watan Satumban 2008 ne aka naɗa shi mamba a kwamitin sulhu da sulhu na jam’iyyar PDP na Anambra, da nufin warware rigingimun da ke tsakanin ɓangarorin jam’iyyar a jihar. [8] A shekarar 2009, ana yi masa kallon wanda zai iya tsayawa takarar Gwamnan Jihar Anambra a zaɓen da za a gudanar a ranar 6 ga watan Fabrairun 2010, duk da cewa ya ƙasa nuna sha’awar tsayawa takarar. [9] Chikelu zai zama ɗan takara mai “tsabta”, ba tare da lahani ga rugujewar siyasar jihar Anambra ba.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "The Team: Chukwuemeka Chikelu - Chief Executive Officer". Matterson Properties Limited. Archived from the original on 12 September 2010. Retrieved 20 February 2010.
- ↑ 2.0 2.1 Maximus Uba (July 16, 2004). "Govt information management:How far can Chikelu go?". BNW News. Retrieved 20 February 2010. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name "bnw16" defined multiple times with different content - ↑ "Federal Republic of Nigeria Legislative Election of 20 February and 7 March 1999". Psephos. Retrieved 20 February 2010.
- ↑ Wakil Oyeleru Oyedemi (August 12, 2004). "What can Soyinka do?". Daily Independent Online. Retrieved 20 February 2010.
- ↑ Ikenna Emeka Okpani (4 May 2004). "Chikelu Orders Government Media to Dedicate Time to HIV/Aids". Daily Trust. Retrieved 20 February 2010.
- ↑ "Nigerian govt wants debate on female genital mutilation". Afrol News. 11 February 2004. Retrieved 20 February 2010.
- ↑ Olujimi, Chikelu (July 14, 2005). "As Obasanjo Reshuffles Cabinet... Ministers Under Probe for Corruption". BNW News. Archived from the original on 11 January 2012. Retrieved 20 February 2010.
- ↑ Chuks Okocha (September 12, 2008). "Jerry Gana Heads Anambra Reconciliation Committee". ThisDay. Retrieved 20 February 2010.
- ↑ Maximus Uba (September 21, 2009). "Anambra 2010: Waiting for Chikelu". Retrieved 20 February 2010.