Jump to content

Cleopatra I Syra

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Cleopatra I Syra
Rayuwa
Haihuwa 204 "BCE"
Mutuwa 176 "BCE"
Ƴan uwa
Mahaifi Antiochus III the Great
Mahaifiya Laodice III
Abokiyar zama Ptolemy V Epiphanes (en) Fassara
Yara
Ahali Laodice IV (en) Fassara, Seleucus IV Philopator (en) Fassara, Antiochus IV Epiphanes (en) Fassara, Antiochis (en) Fassara da Antiochus (en) Fassara
Yare Ptolemaic dynasty (en) Fassara
Karatu
Harsuna Ancient Greek (mul) Fassara
Sana'a
Sana'a sarauniya

Cleopatra Thea Epiphanes Syra ( Greek  ; c. 204 – 176 BC), wanda aka fi sani da Cleopatra I ko Cleopatra Syra, gimbiya ce ta Daular Seleucid, Sarauniyar Ptolemaic Masar ta aure da Ptolemy V na Masar daga 193 BC, kuma mai mulkin Masar a lokacin tsirarun ɗansu, Ptolemy VI, a cikin mutuwar mijinta 18 BC. Wani lokaci ana kallonta a matsayin abokiyar mulki ga mijinta da ɗanta, duk da haka shaidar tana cin karo da juna. [lower-alpha 1]

Cleopatra I ɗiyar Antiochus III ce mai girma, Sarkin Daular Seleucid, da Sarauniya Laodice III .

A cikin 197 BC, Antiochus III ya kama wasu biranen Asiya Ƙarama a baya ƙarƙashin ikon Masarautar Ptolemaic na Masar. Romawa sun goyi bayan bukatun Masarawa, lokacin da suka yi shawarwari da Sarkin Seleucid a Lysimachia a cikin 196 BC. Da yake amsawa, Antiochus III ya nuna niyyarsa na yin sulhu da Ptolemy V da kuma aurar da 'yarsa Cleopatra I a Ptolemy V. An ɗaure su a shekara ta 195 BC kuma aurensu ya faru a 193 BC a Raphia . [1] A lokacin Ptolemy V yana ɗan shekara 16 ne kuma Cleopatra I yana ɗan shekara 10. Daga baya, sarakunan Ptolemaic na Masar za su yi gardama cewa Cleopatra I ta karɓi Coele-Syria a matsayin sadakinta, don haka, wannan yanki ya sake zama na Masar. Ba a bayyana ko hakan ya kasance ba. Koyaya, a aikace, Coele-Syria ya kasance mallakar Seleucid bayan Yaƙin Panium a 198 BC.

A Alexandria, Cleopatra I an kira shi da ɗan Siriya . A matsayin wani ɓangare na ƙungiyar Ptolemaic an girmama ta tare da mijinta a matsayin Theoi Epiphaneis . Dangane da al'adar auren 'yan'uwa na d ¯ a Masar, an kuma yi mata suna 'yar'uwa ( Ancient Greek , adelphḗ ) na Ptolemy V. Majami'ar firistoci da aka gudanar a Memphis a shekara ta 185 BC ta ba Cleopatra duk wani girma da aka ba Ptolemy V a shekara ta 196 BC (an rubuta a kan Hellenanci - Masarawa Rosetta Stone ).

Cleopatra kuma yana riƙe da lakabi na vizier a matsayin ɗaya daga cikin sanannun sarauniya Ptolemaic guda biyu da suka yi haka (na farko shine Berenice II na Masar ).

Sarauniya Regent

[gyara sashe | gyara masomin]

Ptolemy V ya mutu ba zato ba tsammani a cikin Satumba 180 BC, yana da shekaru 30 kacal. Ɗan Cleopatra I, Ptolemy VI, wanda yake ɗan shekara shida kawai, nan da nan aka naɗa masa sarauta, tare da Cleopatra a matsayin mai mulkinsa. [lower-alpha 1] Ita ce sarauniya Ptolemaic ta farko da ta yi sarauta ba tare da mijinta ba. A cikin takaddun daga wannan lokacin, ana kiran Cleopatra Thea Epiphanes kuma sunanta ya bayyana a gaban Ptolemy. An haƙa tsabar kudi a ƙarƙashin ikon haɗin gwiwar ita da ɗanta. [3]

Kafin mutuwarsa, Ptolemy V ya kasance yana shirin wani sabon yaƙi da masarautar Seleucid, amma Cleopatra nan da nan ya kawo ƙarshen shirye-shiryen yaƙi kuma ya bi manufar lumana, saboda tushenta na Seleucid kuma saboda yaƙi zai yi barazanar riƙe ta. [4] [5] Wataƙila Cleopatra ta mutu a ƙarshen 178 ko farkon 177 BC, kodayake wasu malaman sun ba da mutuwarta a ƙarshen 176 BC. [6]

A kan mutuwarta, Cleopatra ta nada Eulaeus da Lenaeus, abokanta biyu a matsayin masu mulki. Eulaeus, eunuch, ya kasance mai koyar da Ptolemy. Lenaeus bawa ɗan Siriya ne wanda wataƙila ya zo Masar a matsayin wani ɓangare na ƙungiyar Cleopatra lokacin da ta yi aure. [7] Ma'auratan ba su iya ko ba su yarda su hana tabarbarewar dangantaka da daular Seleucid wanda ya ƙare a cikin mummunan Yaƙin Siriya na shida .

Cleopatra da Ptolemy V suna da yara uku: [6]

Suna Hoto Haihuwa Mutuwa Bayanan kula
Ptolemy VI Philometor Mayu/Yuni 186 BC 145 BC Ya ci nasara a matsayin Sarki a ƙarƙashin mulkin mahaifiyarsa a cikin 180 BC, co-regent kuma matar Cleopatra II daga 170 zuwa 164 BC da kuma 163-145 BC.
Cleopatra II 186-184 BC 6 Afrilu 115 BC Co-regent da matar Ptolemy VI daga 170 zuwa 145 BC, co-regent da matar Ptolemy VIII daga 145 zuwa 132 BC, da'awar tafin kafa mulkin 132-127 BC, co-regent da matar Ptolemy VIII sake daga 124 zuwa 115 BC da kuma co- Ptolemy 115 BC. 116 zuwa 115 BC.
Ptolemy VIII c. 184 BC 26 ga Yuni 116 BC Co-regent tare da Ptolemy VI da Cleopatra II daga 169 zuwa 164 BC, korar Ptolemy VI a 164, kori a bi da bi 163 BC, Sarkin Cyrenaica daga 163 zuwa 145 BC, co-regent tare da Cleopatra II da Cleopatra245 III zuwa 1 sake daga 1. 116 BC.
  1. 1.0 1.1 Sewell-Lasater, Tara (2020). "Becoming Kleopatra: Ptolemaic Royal Marriage, Incest, and the Path to Female Rule". University of Houston: 16–17, 245–246.
  2. Ashton, Sally-Ann (2014-09-19). The Last Queens of Egypt: Cleopatra's Royal House (in Turanci). Routledge. pp. 112–113. ISBN 978-1-317-86873-6.
  3. Chris Bennett. "Ptolemy VI". Tyndale House. Retrieved May 22, 2013.
  4. Hölbl 2001
  5. Grainger 2010
  6. 6.0 6.1 Chris Bennett. "Cleopatra I". Tyndale House. Retrieved September 28, 2019. Cite error: Invalid <ref> tag; name "BennettC" defined multiple times with different content
  7. Morkholm 1961
  • Morkholm, Otto (1961). "Eulaios and Lenaios". Classica et Medievalia. 22: 32–43.
  • Stähelin, Kleopatra 14). In: Realencyclopädie der Classischen Altertumswissenschaft, vol. XI 1, 1921, col. 738–740.
  • Werner Huß, Ägypten in hellenistischer Zeit (Egypt in the Hellenistic Period). Munich 2001, p. 499; 514f.; 535; 537–540.
  • Günther Hölbl, Geschichte des Ptolemäerreichs (History of the Ptolemaic Empire). Darmstadt 1994, p. 125; 127f.; 147f.; 153.


Cite error: <ref> tags exist for a group named "lower-alpha", but no corresponding <references group="lower-alpha"/> tag was found