Jump to content

Curnick Ndlovu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Curnick Ndlovu
Rayuwa
Haihuwa 27 ga Yuli, 1932
Mutuwa 22 Mayu 2002
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da anti-apartheid activist (en) Fassara

Muzivukile Curnick Ndlovu (27 Yuli 1932 - 22 ga watan Mayu 2002), wanda kuma aka rubuta Muzuvukile, ɗan siyasan Afirka ta Kudu ne, mai fafutukar yaƙi da nuna wariyar launin fata, kuma ɗan ƙungiyar kasuwanci. Tsohon ɗan takarar jam'iyyar African National Congress, ya wakilci jam'iyyar a majalisar dokoki ta ƙasa a lokacin majalisar mulkin dimokuraɗiyya ta farko daga shekarun 1994 zuwa 1999. Ya kuma kasance tsohon shugaban jam'iyyar United Democratic Front na ƙasa, tsohon sakataren ƙungiyar ma'aikatan jirgin ƙasa da tashar jiragen ruwa, kuma tsohon kwamandan yankin Umkhonto we Sizwe (MK) a lardin Natal.

An haife shi a Transkei, Ndlovu ya yi fice a siyasance ta hanyar ƙungiyar ma'aikatan jirgin ƙasa da tashar jiragen ruwa, reshen ƙungiyar 'yan kasuwa ta Afirka ta Kudu, wacce ya shiga a shekarar 1956 yayin da yake aikin layin dogo a Natal. Ya kasance farkon ɗaukar ma'aikata zuwa MK kuma ya yi aiki a matsayin shugaban rundunar yanki na farko a Natal daga shekarun 1961 zuwa 1963. Bayan kama shi a watan Yuni 1963, an same shi da hannu a yakin neman zagon ƙasa na MK kuma aka yanke masa hukuncin ɗaurin shekaru ashirin a gidan yari, wanda ya yi aiki da farko a tsibirin Robben. Bayan da aka sake shi daga kurkuku a watan Satumba na shekarar 1983, Ndlovu ya zama mai aiki a reshen Natal na United Democratic Front, kuma an zaɓe shi a matsayin shugaban jam'iyyar a shekarar 1985.

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Ndlovu a Matatiele a cikin Transkei a ranar 27 ga watan Yuli 1932.[1] Yana ɗaya daga cikin ’ya’ya biyu da Josiah Ndlovu, ma’aikacin layin dogo, da Amelia Ndlovu suka haifa. Ya girma tare da kakanninsa na uwa a Matatiele, inda ya halarci makarantar firamare kafin ya yi rajistar ƙaramar shaidarsa a Cibiyar Polela da ke Bulwer a tsohuwar Lardin Natal. [1] Daga baya, a lokacin da aka yanke masa hukuncin ɗaurin kurkuku, ya kammala matric. [1]

Gwagwarmayar yaƙi da nuna wariyar launin fata

[gyara sashe | gyara masomin]

A shekara ta 1950 Ndlovu ya nemi shiga tare da iyayensa a Durban, amma ya sha wahalar samun izinin zama a yankin kamar yadda dokar mulkin nuna wariyar launin fata ta buƙata. Ya yi aiki a masana'antar gilashi a Dundee har zuwa shekara ta 1953, lokacin da aka ba shi izinin zama tare da danginsa a Cato Manor a Durban. Yayin da yake can, ya kasance ma'aikacin tog a kan layin dogo har zuwa shekara ta 1955, lokacin da ya sami aiki na dindindin a matsayin ma'aikacin layin dogo. An siyasantar da shi ta hanyar saninsa game da dokokin wucewa da aiki tuƙuru, ya zama mai fafutuka a siyasance, ya shiga ƙungiyar ma'aikatan Railway da Harbour a shekarar 1956 a matsayin mai kula da shago. Ya kuma shiga jam'iyyar ANC mai adawa da nuna wariyar launin fata. [1]

A cikin shekarar 1958, tilastawa cirewa a ƙarƙashin Dokar Yankunan Ruƙuni ya tilasta Ndlovu da danginsa ƙaura daga Cato Manor zuwa KwaMashu. A ƙarshen shekara mai zuwa, Ndlovu yana asibiti tare da tarin fuka, kuma ya kasance a asibiti a duk lokacin kisan kiyashin 1960 na Sharpeville da tashe-tashen hankula na siyasa da kuma dokar ta-ɓaci.[2] Bayan an sake shi a shekara ta 1961, ya koma harkokinsa na siyasa: ya kasance memba kuma sakataren ƙungiyar Mazauna KwaMashu, kuma ya gaji Moses Mabhida, wanda ya bar ƙasar zuwa gudun hijira, a matsayin sakataren kungiyar ma'aikatan jirgin kasa da tashar jiragen ruwa. Lokacin da aka dakatar da Billy Nair a shekarar 1962, Ndlovu ya karɓi muƙamin sakataren yanki na ƙungiyar 'yan kasuwa ta Afirka ta Kudu (SACTU) a Natal, kuma a shekara ta gaba ya shiga kwamitin zartarwa na SACTU na ƙasa. [1]

Umurnin Umkhonto we Sizwe: 1961-1963

[gyara sashe | gyara masomin]

Bugu da ƙari, Ndlovu yana cikin na farko a Natal da ya shiga reshen ANC mai ɗauke da makamai, Umkhonto we Sizwe (MK), bayan da aka kafa ta a watan Disamba 1961; ya yi aiki a matsayin shugaban rundunar MK a Natal, yana ba da rahoto ga kwamandan MK Nelson Mandela sannan, bayan kama Mandela, ga Raymond Mhlaba. [2] Sauran mambobin MK a Natal sun haɗa da Billy Nair, Ebrahim Ebrahim, Ronnie da Eleanor Kasrils, da David Ndawonde, kuma tare da rundunar yankin sun shirya wani shirin yin zagon ƙasa ga cibiyoyin gwamnati, ciki har da hare-hare a ofisoshin gwamnati, na'urorin tarho, da layin dogo. [2] Shekaru goma bayan haka, a kwamitin gaskiya da sulhu na bayan wariyar launin fata a shekara ta 2000, Ndlovu ya nemi kuma aka yi masa afuwa saboda shigarsa cikin al'amura biyu na zagon ƙasa, kusa da Durban a shekarar 1961 da 1963 bi da bi. [3]

Shari'ar Sabotage da ɗauri: 1963-1983

[gyara sashe | gyara masomin]

A watan Afrilun 1963, gwamnatin nuna wariyar launin fata ta bauta wa Ndlovu tare da umarnin haramtawa wanda ya takaita shi zuwa KwaMashu. Bayan watanni biyu, a ranar 25 ga watan Yuni 1963, an kama shi da wasu jami'an Natal MK da dama. [4] Bayan wani lokaci na tsare 'yan sanda a Isipingo da Durban North, an kai Ndlovu zuwa Pietermaritzburg don gurfanar da shi a ƙarƙashin Dokar Sabotage; [1] an zarge shi da wasu mutane goma sha takwas da aikata laifuka ashirin da bakwai na zagon ƙasa a Natal, baya ga mallakar bama-bamai da ɗaukar jami'an horar da sojoji. Wani jami'in MK, Bruno Mtolo, ya ba da shaida ga jihar. [2] A ranar 28 ga watan Fabrairun 1964, [1] a ƙarshen abin da ake kira Spear of the Nation Trial, an yanke wa duk waɗanda ake tuhuma da laifi laifi. An yankewa Ndlovu da Nair hukuncin ɗaurin shekaru ashirin a gidan yari. [2]

A cikin watan Maris 1964, an mayar da Ndlovu daga kurkukun Leeuwkop na Pretoria zuwa tsibirin Robben, inda ya yi shekaru goma sha takwas a gidan yari. A cikin wannan lokacin, a cikin shekarar 1967, gwamnatin nuna wariyar launin fata ta sanya Ndlovu a matsayin ɗan gurguzu, wanda ke nufin cewa ba bisa ka'ida ba ne a ambaci shi a cikin Afirka ta Kudu. A ƙarshen wutsiya na hukuncin ɗaurin sa, an mayar da shi kurkukun Helderstroom a Caledon kuma an ba shi ƙaramin gafara na hukunci; an sake shi watanni biyar da wuri, ranar 27 ga watan Satumba 1983. [1]

United Democratic Front: 1983-1991

[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan da aka sake shi daga kurkuku, Ndlovu ya koma KwaMashu kuma ya zama mai fafutuka a cikin ƙungiyar United Democratic Front (UDF) da aka kafa kwanan nan. Shi ne mai shirya yankin Natal a lokacin kamfen ɗin sa hannun miliyoyin sa hannun UDF, yaƙin neman zaɓe a kan Majalisar Tricameral da sake fasalin tsarin mulki. A cikin watan Afrilun 1985, a babban taron UDF na wannan shekarar a Krugersdorp, an zaɓe shi a matsayin shugaban UDF na ƙasa. [1] An tsare shi daga baya a cikin shekarar 1985 kuma ya shiga ɓoyewa don guje wa kama shi a lokacin dokar ta-ɓaci da aka kafa a shekara mai zuwa. [1]

Aikin siyasa bayan mulkin nuna wariyar launin fata

[gyara sashe | gyara masomin]

A babban zaɓen Afrika ta Kudu na farko bayan mulkin wariyar launin fata a watan Afrilun 1994, an zaɓi Ndlovu a matsayin wakilin jam'iyyar ANC a majalisar dokokin ƙasar na majalisar dimokuraɗiyya ta farko.[5] Ya kasance memba na Kwamitin Fayil na Majalisar kan Kwadago. [6] Ya yi wa'adi na tsawon shekaru biyar a kujerarsa: ko da yake an jera shi a matsayin ɗan takarar jam'iyyar ANC a babban zaɓen shekarar 1999, [7] ya yi ritaya bayan zaɓen saboda rashin lafiya. [8]

Rayuwa ta sirri da mutuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

Ndlovu ya auri Beauty Rose Ndlovu, wacce yake da ɗa ɗaya tare da ita, ɗiya mai suna Zethu. [8] Ya mutu daga ciwon daji a Babban Hospice a Sherwood, Durban, a ranar 22 ga watan Mayu 2002. [8] [9]

Ana kiran babbar hanyar Durban ta M25 bayan Ndlovu.

  • Tarihin Majalisar Wakilan Afirka
  • Jerin sunayen 'yan majalisar dokokin kasa na majalisar wakilai ta 22
  1. 1.00 1.01 1.02 1.03 1.04 1.05 1.06 1.07 1.08 1.09 Gastrow, Shelagh (1987). "Curnick Muzuvukile Ndlovu". Who's Who in South African Politics: Number Two. Johannesburg: Ravan Press. pp. 231–233. ISBN 0869753363.
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 2.4 "TRC Final Report – Volume 3, Chapter 3". Truth Commission Special Report. Retrieved 2023-06-22. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":1" defined multiple times with different content
  3. "Amnesty granted to former ANC, UDF leader". News24 (in Turanci). 4 August 2000. Retrieved 2023-06-22.
  4. "Curnick Ndlovu, Trade Unionist, is arrested: 25 June 1963". South African History Online. 30 September 2019. Retrieved 2023-06-22.
  5. South Africa: Campaign and Election Report April 26–29, 1994. International Republican Institute. 1994. Retrieved 13 April 2023 – via Yumpu.
  6. "Ndlovu, Muzivukile Curnick". Parliament of South Africa. Archived from the original on 1998-12-06. Retrieved 2023-06-22.
  7. "General Notice: Electoral Commission Notice 1113 of 1999 – Final List of Candidates" (PDF). Government Gazette of South Africa. Pretoria, South Africa: Government of South Africa. 26 May 1999. p. 242. Retrieved 9 May 2023.
  8. 8.0 8.1 8.2 "ANC veteran Ndlovu dies at 70". News24 (in Turanci). 22 May 2002. Retrieved 2023-06-22. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":2" defined multiple times with different content
  9. "Curnick Muzuvukile Ndlovu". South African History Online. 20 August 2020. Retrieved 2023-06-22.