Jump to content

Dali Tambo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dali Tambo
Rayuwa
Haihuwa 1 ga Janairu, 1951 (74 shekaru)
ƙasa Afirka ta kudu
Ƴan uwa
Mahaifi Oliver Tambo
Karatu
Makaranta Lancing College (en) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a masu kirkira, Internal resistance to apartheid, mai gabatarwa a talabijin da anti-apartheid activist (en) Fassara

Dali Tambo (an Haife shi a ranar 1 ga watan Maris 1959) ɗan jarida ne na Afirka ta Kudu wanda aka fi sani da mai gabatar da shirin talabijin na SABC Mutanen Kudu kuma a matsayin wanda ya kafa ƙungiyar yaƙi da nuna wariyar launin fata Artists Against Apartheid. [1]

Rayuwar farko

[gyara sashe | gyara masomin]

Dali Tambo ɗan Oliver Tambo ne tsohon shugaban jam'iyyar African National Congress da Adelaide Tambo. Tambo ya halarci Kwalejin Lancing a West Sussex, United Kingdom, kafin ya ci gaba da karatu a Jami'ar Amurka da Sorbonne a Paris, Faransa, [1] inda ya sami digiri na farko a harkokin ƙasa da ƙasa da kimiyyar siyasa. [2]

Dali Tambo ya auri Rachael Tambo kuma suna da ‘ya’ya huɗu; Babban ɗansu mai sunan mahaifinsa (KO Tambo).

Mawaƙan da ke adawa da nuna wariyar launin fata

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin shekarar 1983, Dali Tambo ya kafa ƙungiyar masu adawa da wariyar launin fata Artists Against Apartheid tare da mawaki Jerry Dammers. Ƙungiyar ta shirya kaɗe-kaɗe da dama na yaki da nuna wariyar launin fata a Turai a cikin shekarun 1980. Tambo ya koma Afirka ta Kudu a shekarar 1991 yayin da mulkin nuna wariyar launin fata ya ƙare. [1]

Mutanen Kudu

[gyara sashe | gyara masomin]

Tambo ya karɓi bakuncin taron tattaunawa na mutanen Kudu a SABC daga shekarun 1994 zuwa 2002 da kuma daga shekarun 2012 zuwa 2013. [2]

Tattaunawar Mugabe

[gyara sashe | gyara masomin]

A ranar 2 ga watan Yunin 2013, mutanen Kudu sun watsa wata hira da Tambo ya yi da shugaban Zimbabwe Robert Mugabe watanni biyu kacal kafin babban zaɓen Zimbabwe na shekarar 2013. Rahotanni sun ce an kwashe shekaru uku Tambo yana shirya hirar da iyalan Mugabe. Tattaunawar ta haifar da wasu cece-kuce [3] kuma an zarge shi da kasancewa "sycophantic" ta jaridar Mail & Guardian, [4] kuma ta kira "motsa jiki na dangantakar jama'a "da Mugabe ta hanyar CapeTalk567 mai gabatar da rediyo Kieno Kammies. [5] A cikin zazzafar hirar da aka yi da Kammies a kan CapeTalk567, Tambo ya amsa da cewa "Mutanen Kudu [ba ba su da wuyar magana" [5] kuma cewa salon wasan kwaikwayon na baya-bayan nan ba zai yi hannun riga da ƙalubalantar Mugabe kan zargin cin zarafin bil'adama, maguɗin zaɓe, da kuma takaddamar shirin sake fasalin ƙasa da Mugabe ya jagoranta ba. [3] [5]

Wurin shakatawa na sassaka

[gyara sashe | gyara masomin]

Tun da ya bar mutanen Kudu a cikin shekarar 2013, Tambo ya mayar da hankali ga inganta tunanin wurin shakatawa na tunawa a cikin birnin Tshwane. Gidan shakatawan da aka shirya zai ƙunshi mutum-mutumin tagulla 400 zuwa 500 masu girman rayuwa na masu fafutukar yaƙi da nuna wariyar launin fata. [6]

Mutum-mutumi

[gyara sashe | gyara masomin]

Tambo ta hanyar kamfaninsa na Koketso Growth, Tambo ya sami kwangilar yin mutum-mutumi. Ɗaya daga cikin irin wannan misalin shine Mutum-mutumin Nelson Mandela da ke barandar Babban Birnin Cape Town. Tambo ya ba Barry Jacksen da Xhanti Mpakama damar yin aikin, wanda aka bayyana a ranar 24 ga watan Yuli 2018. [7]

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. 1.0 1.1 1.2 Bauer, Charlotte (14 January 1994). "Brother with perfect timing". Retrieved 1 December 2014. Cite error: Invalid <ref> tag; name "mg1" defined multiple times with different content
  2. 2.0 2.1 "Dali Tambo". TV South Africa. Retrieved 1 December 2014. Cite error: Invalid <ref> tag; name "tvsa" defined multiple times with different content
  3. 3.0 3.1 Ncube, Thamsanqa (4 June 2014). "Interview with a despot - Dali Tambo and the Robert Mugabe interview". Bulawayo 24. Retrieved 1 December 2014.
  4. Pillay, Verashni (4 June 2014). "Why Dali Tambo's Robert Mugabe interview was just PR". Retrieved 1 December 2014.
  5. 5.0 5.1 5.2 "Dali Tambo hits back after Mugabe interview criticism". City Press. 3 June 2013. Archived from the original on 22 November 2014. Retrieved 1 December 2014.
  6. Partridge, Matthew (2 May 2014). "Dali Tambo's R600m struggle theme park". Retrieved 1 December 2014.
  7. Hansen, K. (24 July 2018). "A Monumental Tribute to Nelson Mandela Is Unveiled in Cape Town". AD Magazine. Retrieved 25 July 2018.