Dawakin Tofa Science College

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dawakin Tofa Science College
Bayanai
Iri makaranta
Ƙasa Najeriya
Harshen amfani Turanci

Kwalejin Kimiyya ta Dawakin Tofa na ɗaya daga cikin makarantun sakandare na musamman waɗanda Gwamnatin Jihar Kano, Nijeriya ke bayarwa don horar da ƙwararrun ɗalibai a fannin kimiyya da kuma samar wa jihar ƙwararrun likitoci da injiniyoyi. Sauran kwalejojin sun hada da: Kwalejin Kimiyya ta Dawakin Kudu, Kwalejin Kimiyya ta Maitama Sule Gaya,Kwalejin Kimiyya ta Day ta Kano,Kwalejin Kimiyya ta 'Yan Mata ta Garko,Kwalejin Gwamna ta Kano.[1]

Asalin sunanta[gyara sashe | gyara masomin]

Tun daga shekara ta 2015 an ƙaddara cewa itace mafi kyawun makarantar sakandare mallakar gwamnati a cikin jihar Kano ta Najeriya. Sunan farko na kwalejin shine SCIENCE SECONDARY SCHOOL DAWAKIN TOFA.

Tsofaffin Ɗaliban Makarantar[gyara sashe | gyara masomin]

Fitattun ɗaliban da aka yaye a Kwalejin Kimiyya ta Dawakin Tofa sun haɗa da ƙwararru da kuma fitattun mutane a fannoni daban-daban. Wasu daga cikin fitattun Mutanen da sukayi makarantar sune:

  1. Farfesa Sarki Abba Abdulkadir (Aji na 1984) - A halin yanzu Farfesa ne a fannin ilimin urology da Pathology a Jami'ar Arewa maso Yamma a Makarantar Magunguna ta Feinberg da ke Amurka.
  2. Farfesa Ahmed Awaisu (A shekarar 1993) - A halin yanzu Farfesa ne na Pharmacy Practice and Clinical Pharmacy a Jami'ar Qatar.
  3. Alhaji Abdullahi Tijjani Gwarzo (Aji na 1980) - Tsohon Mataimakin Gwamnan Jihar Kano, Najeriya, daga 2007 zuwa 2011.
  4. Alhaji Salisu Sagir Takai - Wanda yayi burin zama gwamnan jihar Kano a ƙarƙashin jam'iyyar PDP a shekarar 2015.
  5. Ali Nuhu (Ajin 1991) - Fitaccen jarumi da ya bayar da gudunmawa sosai a masana'antar fina-finan Hausa ta Kannywood da kuma Nollywood ( masana'antar fina-finan Najeriya ).

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

.

  1. Jatau Kunya, Ibrahim (25 October 2015). "HISTORY OF DAWAKIN TOFA SCIENCE COLLEGE KANO STATE" (in Turanci). Weebly.com. Retrieved 31 August 2023.