Jump to content

Dindo Yogo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dindo Yogo
Rayuwa
Haihuwa Kinshasa, 30 Disamba 1955
ƙasa Jamhuriyar dimokuradiyya Kwango
Mutuwa Kinshasa, 23 ga Augusta, 2000
Sana'a
Sana'a mawaƙi
Artistic movement world music (en) Fassara
Kayan kida murya

Théodore Dindo Mabeli (30 Disamba 1955 - 23 Agusta 2000), wanda aka sani da sana'a da Dindo Yogo, mawaƙi ne kuma mawaƙi ɗan Kwango. An kuma kira shi La Voix Cassée (Muryar Karya).[1] A cikin 1978, Dindo Yogo ya shiga Viva La Musica na Papa Wemba.

A cikin Satumba 1981, tare da wasu abokan aiki guda uku-guitarist Popolipo Zanguila, ƴan'uwanmu mawaƙa Djuna Djanana da "Espérant" Kisangani Djenga - Dindo Yogo ya bar ƙungiyar Papa Wemba dangin dangin makada da aka sani da Langa Langa Clan). Hudu daga Viva La Musica sun haɗu da mawaƙa uku waɗanda suka bar Zaiko Langa Langa—Evoloko Jocker, Djo Mali da Bozi Boziana—suka kafa Langa Langa Stars. Sun kafa wannan rukunin a ƙarƙashin ikon kiɗan impresario Verckys Kiamuangana.[2]: 305-3 An kwatanta Taurari na Langa Langa a cikin 1988 a matsayin "ɗaya daga cikin mafi kyawun duk ɓangarorin Zaiko."[3]: 204  Sun shahara kuma an lura da ingancin "murya mai girgiza" Dindo Yogo, misali akan waƙarsu " Fleur Bakutu," amma tsarin ƙungiyar tare da taurari da yawa da aka kafa, waɗanda aka sani da masu ba da izini (shugabanni bakwai), sun zama gazawa, kuma Sakamakon gazawarsa ya tsananta saboda kasancewar Verckys ya ci gaba da riƙe ikon mallakar kayan aikin ƙungiyar tsawon shekaru huɗu na farko.[2]: 310-311

A cikin 1984, Dindo Yogo ya sake yin wani motsi, a wannan karon zuwa Zaiko Langa Langa, bayan Popolipo wanda ya yi irin wannan canji a cikin Maris 1983.[2]: 310–311  A lokacin da yake tare da Zaiko, ya kuma yi rikodin wakoki na solo da yawa. A cikin 1988, lokacin da Zaiko ya rabu zuwa Zaiko Langa Langa Familia Dei, ƙarƙashin Bimi Ombale, da Zaiko Langa Langa Nkolo Mboka, ƙarƙashin N'Yoka Longo, Dindo Yogo ya zaɓi ya goyi bayan ƙungiyar ta ƙarshe.[2]: 346

A cikin 1991, ya bar wannan rukunin, kuma ya tafi solo tabbatacce har mutuwarsa a 2000. Ya rasu a watan Agustan 2000, bayan ya yi fama da rashin lafiya a Kinshasa, ya yi aure sau biyu, kuma ya haifi 'ya'ya da dama.[4]

Graeme Ewens, yana rubuta labarin mutuwarsa a cikin The Guardian, ya kimanta Yogo a matsayin "ɗayan [ɗayan] waɗancan mawaƙa waɗanda suka motsa mutane na kowane zamani, ajin zamantakewa da kuma ƙabilanci tare da bayyananniyar muryarsa, mai girgiza, wanda aka sani da voix cassé."[4]

  • 1985 Nobel Peace Prize 85 [ko The Rock Star of Zaire]
  • 1987 Luzolo
  • 1987 Bayan Yawon shakatawarsu daga Tokyo - Paris - Kinshasa
  • 1988 Dindo Yogo & Klay Mawungu (with Klay Mawungu)
  • 1988 Kamata 500! (with Lengi-Lenga aka Ya Lengos)
  • 1989 Ngai Naye
  • 1989 Wannan ita ce rayuwa..
  • 1990 Rayuwa tana farin ciki… [ko kuma Rayuwa tana farin ciki idan kun ji ana son ku]
  • 1990 Chante Piscos [ko Dindo Yogo Chante Esake Piscos]
  • 1993 Mukaji wani [or Group Ng Waka Aye "Mukaji Wani"]
  • 1994 Willo Mondo & La Congolaise [sake sakewa akan CD ɗaya na rikodin 1985 guda biyu na masu fasaha daban-daban; ya ƙunshi duka waƙoƙi huɗu daga Dindo Yogo's Prix Nobel de la Paix 85 da waƙoƙi huɗu daga King Kester Emeneya's (na Victoria Eleison) Willo Mondo ][5]
  • 1997 Wane ne kuka zaba [ko Wane ne kuka zaba...? Ya rayuwa...!]
  • 199770s hit
  • 1998 So Wa
  • 2000'+ Soyayya
  • (unknown year) Dindo Yogo [sake sakewa akan CD na Ngwaka Ayé, Ayé Lisusu! plus two tracks from C'Est La Vie][6]
  • (shekarar da ba a sani ba) Duo du Tonnerre
  • (shekarar da ba a sani ba) Don sabon farawa
  1. https://fr.allafrica.com/stories/201508280914.html
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 Stewart, Gary (2000). Rumba on the river: a history of the popular music of the two Congos. London. ISBN 1-85984-744-7.
  3. Graham, Ronnie (1988). The Da Capo guide to contemporary African music. New York: Da Capo Press. ISBN 0-306-80325-9.
  4. 4.0 4.1 https://www.theguardian.com/news/2000/sep/05/guardianobituaries
  5. Sinnock, Martin. "Dindo Yogo - La Voix Cassée (karyantacciyar murya): Kashi na 4: 1984-91, Zaiko Langa Langa". AfricaSounds.com. Archived from /Dindo84_91.htm the original Check |url= value (help) on Nuwamba 13, 2014. Unknown parameter |shiga-kwanaki= ignored (help); Invalid |url-status=matattu (help); Check date values in: |archive-date= (help)
  6. {{Cite web] |url=http://www.africasounds.com/Dindo91_2000.htm |last=Sinnock |first=Martin |title=Dindo Yogo - La Voix Cassée (muryar da ta karye): Part 5: 1991-2000, Nguaka Aye (post) -Zaiko Langa Langa) |website=AfricaSounds.com |access-date=Maris 23, 2021 |archive-url=https://web.archive.org/web/20141217121131/http://www.africasounds.com/Dindo91_2000 .htm |archive-date=Decemba 17, 2014 |url-status=matattu}}