Douglas Hondo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Douglas Hondo
Rayuwa
Haihuwa Bulawayo, 7 ga Yuli, 1979 (44 shekaru)
ƙasa Zimbabwe
Karatu
Makaranta Churchill Boys High School, Harare (en) Fassara
Sana'a
Sana'a cricketer (en) Fassara

Douglas Tafadzwa Hondo (an haife shi a ranar 7 ga Yulin 1979), tsohon ɗan wasan kurket ne ɗan ƙasar Zimbabwe, wanda ya buga wasannin gwaji tara da 56 Day Internationals a matsayin ɗan wasan hannun dama mai matsakaicin sauri, [1] kuma ya kebanta da kullunsa .[2]

Farkon aiki[gyara sashe | gyara masomin]

An fara gabatar da Hondo a wasan kurket a makarantar firamare, babban yayansa shi ne na farko a cikin iyali da ya fara wasan. Hondo da ɗan'uwansa sun kasance ƙarƙashin jagorancin Peter Sharples, majagaba na wasan kurket a cikin ƙauyuka, ko "mafi yawan yankunan karkara" kamar yadda aka san su a Zimbabwe. Ya horar da ƙungiyar Makarantar Firamare ta Queensdale wadda ta ƙunshi ‘yan wasan da ba su da asali a wasan saboda manufofin wariyar launin fata ta Rhodesian.

Hondo ya kasance kyaftin ɗin tawagar a mataki na 6 da 7, inda ya buɗe wasan batting da wasan ƙwallon kwando. Kamar Tatenda Taibu da abokansa, ya halarci makarantar Churchill . Ya yi fice, da farko a matsayin kyaftin na U15 sannan kuma a cikin cikakkiyar ƙungiyar, gami da ɗaukar 7 – 10 a gaban Makarantar Kofar Gateway da zira ƙwallaye 121 a kan Hillcrest.

Sana'ar cikin gida[gyara sashe | gyara masomin]

Hondo ya sanya tawagar Mashonaland U-13 sannan ta zama tawagar 'yan ƙasa da shekaru 15. Raunin baya ya sanya Hondo daga cikin U19 har tsawon shekara guda amma ya yi makarantar CFX a 2000.

Lokacin da ya gama a Academy aka sanya shi tare da tawagar Midlands a Kwekwe . Hondo ta fuskanci mummunan yanayi, inda ta ɗauki wickets 11 kawai fiye da 50.

Ba a so don yawon shakatawa bayan da aka sauke daga tawagar 'yan wasan Zimbabwe, an aika Hondo don buga wasan kurket a Adelaide tare da Stuart Matsikeneri .

Ayyukan kasa da kasa[gyara sashe | gyara masomin]

Duk da haka ya kasance, abin mamaki, ya kira gwajin farko da Afirka ta Kudu. Hondo ya ɗauka cewa zai kasance mai buga ragar amma yana buga ƙwallo sosai a raga sannan kuma wanda aka zaɓa na farko Brighton Watambwa ya samu rauni kuma Hondo ya fara buga wasansa na farko. Bai yi kyau ba, a cikin rashin kyawun wasan tawagar, kuma Afirka ta Kudu ta ci 600–3 da aka ayyana, Hondo ta ɗauki wicket na Gary Kirsten na 212. Hondo ya wanke kansa da kyau tare da jemage, yana wasa innings na goyon baya ga Andy Flower 's na ƙarni, amma an kore shi a cikin innings na biyu tare da Flower da ke kwance a 199*.

An jefar da shi don gwaji na biyu, Hondo ya buga ODI biyu da Ingila amma bai yi daidai ba. A nan a lokacin Ostiraliya, ya yi aiki akan daidaiton sa kuma an ba shi lada ta hanyar kiran shi cikin tawagar a Indiya don jerin wasanni biyar na ODI . Bai buga wasanni biyu na farko ba amma a na uku ya ci ƙwallaye uku, ( Dinesh Mongia, Saurav Ganguly da VVS Laxman ) kuma, tare da Pommie Mbangwa, ya rage Indiya zuwa wickets 4 don 51 gudu. Hondo ta samu bugun daga kai sai mai tsaron gida Zimbabwe kuma ta yi nasara, inda aka zaɓi Hondo a matsayin gwarzon ɗan wasan.

A cikin shekarar 2002 ICC Champions Trophy, yana da wani kyakkyawan wasan kwaikwayo a kan Indiya a filin wasa na R. Premadasa, inda ya kori babban tsari na Indiya ta hanyar ɗaukar wickets na Saurav Ganguly, Dinesh Mongia, Sachin Tendulkar da Yuvraj Singh kuma ya rage su zuwa 5/87 . Duk da haka, Indiya ta murmure sosai godiya ga ƙarni daga Kaif (111 ba a fita ba) da 71 daga Dravid kuma ta lashe wasan da 14 gudu. Kwanaki huɗu bayan haka, a wasansa na gaba ya sami adadi na bowling 4/45 da Ingila a gasar daya.

A shekarar 2003 ne Hondo ya zagaya Ingila amma bai yi kyau ba.

Jigilar raunin baya da cinya yana nufin bai buga wasan kurket na duniya ba tun daga watan Janairun 2005.

Aikin koyarwa[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan bambancin ra'ayi da Zimbabwe Cricket, (wanda ya dage cewa 'yan wasa huɗu da ke wasa dreadlocks ko dai an yanke gashin kansu ko kuma an bar su) Hondo ya yi hanyarsa zuwa Ingila.

Ya zama Babban Koci na ƙungiyar Shepherd Neame League Upminster CC kuma ya taka leda a Devon Cricket League, don Premier Side Sandford - a wasansa na farko ya ɗauki wickets 2 don 10runs kashe 6 overs.

A cikin shekarar 2011 Hondo ya zama ɗan wasa/koci na gundumomi biyu Cricket Division 1 gefen Ipswich Cricket Club . Bayan nasarar yakin neman zaɓe a shekarar 2011 Hondo zai dawo a 2012 don ci gaba da aikinsa a matsayin ɗan wasa da koci.

A cikin shekarar 2012 Hondo ya taka leda a Hawera United Cricket Club, a New Zealand sama da yanayi 2.[3]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "The Home of CricketArchive".
  2. "An audacious Indian". ESPN Cricinfo. 7 July 2006. Retrieved 9 July 2019.
  3. "Hondo back to blast ahead for Hawera". Taranaki Daily News. 5 October 2012. Retrieved 7 June 2014.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]

  • Douglas Hondo at ESPNcricinfo