Jump to content

Duniya mai sanyi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Duniya mai sanyi
Bayanai
Iri non-governmental organization (en) Fassara
Ƙasa Birtaniya
Tarihi
Ƙirƙira 2007
Wanda ya samar
coolearth.org

Cool Earth kungiya ce mai zaman kanta ta kasa da kasa wacce ke tallafawa al'ummomin 'yan asalin ƙasar don kare gandun daji masu haɗari don magance matsalar yanayi da kare yanayin halittu.[1]

Ayyukan agaji suna da alaƙa da haɗin gwiwa na dogon lokaci tare da ƙauyukan 'yan asalin ƙasar, canja wurin kuɗi ba tare da wani sharadi ba da kuma ba da shawara ga samun kudin shiga na asali a matsayin ingantaccen dabarun kiyayewa. Yana raba yawancin hanyoyinsa da dabi'unsa tare da kungiyoyi da cibiyoyin sadarwa, kamar Give Directly da Basic Income Earth Network. [1]

Farfesa James Lovelock da Farfesa Johan Rockstrom da wasu fitattun mutane da suka hada da marigayi Dame Vivienne Westwood, Pamela Anderson da Ricky Gervais sun goyi bayan hakan. Farfesa James Lovelock, an nakalto shi a cikin Guardian yana cewa, "Kuna da kyau a ba da gudummawa ga sadaka Cool Earth, wanda ke ba da kuɗi ga 'yan asalin ƙasar don kada su kwashe gandun daji. " Farfesa Johan Rockström, masanin kimiyya na duniya, da kuma Cool Earth Trustee ya kuma raba ra'ayinsa game da sadaka, "Ƙasar mai sanyi tana da ɗaya daga cikin hanyoyin da suka fi dacewa don nuna cewa kiyaye gandun daji na iya shiga hannu tare da ci gaban al'umma.

A cikin 2016, an gudanar da cikakken kimantawa na waje na Cool Earth, yana nuna cewa Cool Earth ita ce mafi kyawun sadaka da ke aiki akan rage canjin yanayi ta hanyar aiki kai tsaye. Rahoton ya kammala da cewa: "Ƙarƙashin Duniya gabaɗaya ita ce mafi tsada mai tasiri ga taimakon sauyin yanayi wanda zai iya rage hayaki ba tare da haɗari ba". Kyaututtuka da aka bayar ga sadaka sun haɗa da Kyautar Kyautar Kyauta ta Shekara ta Cibiyar Harkokin Wajen Jama'a [2] da kuma mafi kyawun Ƙungiyar Ƙasashen Duniya a Kyautar PEA . [3]

Sama da mutane 70,000 ne ke tallafa wa ƙungiyar da kuma tushe da kasuwanci a Amurka, Burtaniya da Turai. Haka kuma, Duniyar Cool tana matsayin “tasiri sosai” ta masu kimanta ayyukan agaji da yawa. Misali, ta sami babban kima daga GiveWell, wanda shine babban mai tantance ƙungiyoyin agaji mai zaman kansa.

Cool Earth an kafa ta ne a cikin 2007 ta hanyar ɗan kasuwa Johan Eliasch da MP Frank Field saboda sha'awarsu ta kare gandun daji. Sun yi jayayya cewa ba a yarda da shi ba cewa kashi 20% na hayakin carbon da aka haifar ta hanyar sare daji na wurare masu zafi an yi watsi da shi ta hanyar Yarjejeniyar Kyoto kuma ana buƙatar gaggawa, mataki kai tsaye don dakatar da sare daji, don kada ya ɗauki shekaru ashirin don samun ra'ayin da aka karɓa ta hanyar siyasa.

Halin Cool Earth shine cewa masu kula da gandun daji mafi inganci sune mutanen da suka zauna a can na tsararraki saboda suna da mafi yawan rasa daga lalacewar. Hanyarsu ita ce yin aiki tare da al'ummomin 'yan asalin ƙasar da ke cikin gandun daji don tabbatar da gandun daji da ke fuskantar barazana. Kungiyar agaji tana ba wa mutanen yankin goyon bayan da suke bukata don kiyaye gandun daji. Ana yin wannan ta hanyar mai da hankali kan manyan wurare uku, waɗannan sune:

  • Canjin kuɗi
  • Tattalin Arziki na Gida
  • Bayanan daji

Samar da albarkatun ga waɗannan yankuna yana ba da damar gina hanyoyin rayuwa masu ɗorewa, makarantu mafi kyau, asibitoci mafi kyau da kuma karfafa ƙauyukan abokan hulɗa don saka idanu kan gandun daji da kuma tabbatar da shi daga katako ba bisa ka'ida ba. Wannan samfurin na asali da Cool Earth ta yi amfani da shi an bayyana shi a matsayin "mai sauƙi amma mai basira" ta hanyar 'yar jaridar Times Deborah Ross.[4] Cool Earth a halin yanzu tana aiki tare da abokan hulɗa 13 don kare kusan hekta 100,000 na gandun daji a fadin nahiyoyi 3.[5] Kungiyar a halin yanzu tana aiki a Papua New Guinea, Peru, Kamaru, Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo da Gabon; kuma a baya ta gama aiki a Brazil da Ecuador.[6]

A Peru agaji yana aiki tare da al'ummomin 'yan asalin ƙasar biyu a kan gaba na sare daji, Ashaninka da Awajún.

Cool Earth ta yi haɗin gwiwa tare da ƙauyuka a cikin al'ummar Asháninka tun daga shekara ta 2008, [7] bayan sun tuntubi sadaka da ke da matukar damuwa don su iya juya masu katako duk da rayuwa a ƙasa da layin talauci. Aikin ya fadada zuwa wasu ƙauyuka 14 na Asháninka kuma tallafi daga Cool Earth ya ba ƙauyuka damar gudanar da ayyukan kamar ƙarfafa ƙungiyoyin al'umma, rarraba iyakokin al'ummarsu, gudanar da sintiri na son rai, ba da damar fitar da gaggawa, kafa ƙungiyar masu samar da koko da kofi, samar da cibiyar sauro ga kowane ɗan ƙauye, gina sansanin likita da inganta makarantun firamare. Haɗin gwiwa tare da ƙauyukan Awajún a Arewacin Peru, kusa da iyakar Ecuador yana da niyyar kare kadada 56,000 na gandun daji. Babban ayyukan da ake tallafawa sune ci gaban samar da koko, gonakin kifi da kayan ado na gargajiya. Masu samar da kayan ado suna amfani da tsaba da aka girbe daga gandun daji kuma ayyukansu sun yi wahayi zuwa ga Vivienne Westwood's Gold Label Collection kuma an nuna su a cikin nunin tufafin Paris.[8]

A cikin Kogin Kongo, ƙungiyar agaji tana haɗin gwiwa tare da ƙungiyoyin agaji na cikin gida ciki har da OELO, CCREAD da GCE don taimakawa al'ummomin cikin gida su kare gandun daji. Ya zuwa yanzu Cool Earth ya taimaka wajen inganta haƙƙin ƙauyuka a kan gandun daji ta hanyar horar da mutanen yankin a cikin taswirar GPS da kuma shirya kadada 600,000 na gandun daji na al'umma.[16]

Cool Earth's youngest project ne a Papua New Guinea kuma an kaddamar da shi a watan Satumbar 2015. Yana aiki tare da ƙauyuka uku na 'yan asalin ƙasar da gandun daji a gefen iyakar gonar dabino. Suna da niyyar gina hanyoyin rayuwa masu ɗorewa don ba da damar mazauna ƙauyen su dakatar da ci gaban gonakin dabino daga gabas da kuma kare gandun daji mai kyau a baya.[9]

Ɗaya daga cikin kamfen ɗin Cool Earth na baya-bayan nan shine tallafawa The Queen's Commonwealth Canopy, aikin da aka ƙaddamar a cikin 2015 don adanawa da inganta wuraren gandun daji a duk faɗin Commonwealth.[10]

Cool Earth ta sami goyon bayan manyan mutane da jakadu ciki har da Farfesa James Lovelock, Dame Vivienne Westwood, Pamela Anderson, Kate Moss, Farfesa Lord Stern, Dr Tony Juniper, Kelly Hoppen, Leah Wood, Nick Baker, Gillian Burke da Dr John Hemming.

A shekara ta 2015, an ba ta suna Charity of the Year a cikin rukunin sa a Cibiyar Harkokin Harkokin Harshen Jama'a [2] da kuma mafi kyawun NGO na Duniya a PEA Awards . [3]

A cikin 2016, cikakken kimantawa na waje na Cool Earth wanda aka gudanar ta hanyar Giving What We Can ya sami Cool Earth ya zama mafi kyawun sadaka da ke aiki akan rage canjin yanayi ta hanyar aiki kai tsaye. Rahoton ya kammala da cewa: "Ƙarƙashin Duniya gabaɗaya shine mafi tsada mai tasiri na sauyin yanayi wanda zai iya rage hayaki ba tare da haɗari ba".[11]

  • Ayyukan sake gina gandun daji na Eden
  1. 1.0 1.1 "Cool Earth | Working to support rainforest communities to improve lives, reduce deforestation | Climate Change Charity". Cool Earth.
  2. 2.0 2.1 "Winners 2015". Civil Society Media Ltd. Archived from the original on 2015-09-06. Retrieved 2015-08-11.
  3. 3.0 3.1 "Cool Earth wins P.E.A. Award for best international NGO". Cool Earth. 2015-10-06. Archived from the original on 2015-12-22.
  4. "Archived copy" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2016-01-07. Retrieved 2015-05-21.CS1 maint: archived copy as title (link)
  5. "Our Impact". Cool Earth. Archived from the original on 2020-11-12.
  6. "Our Partnerships". Cool Earth. Archived from the original on 2020-11-24.
  7. "Asháninka". Cool Earth. Archived from the original on 2020-10-31.
  8. "Rainforest Inspires Vivienne Westwood Show". Cool Earth. March 3, 2014.
  9. "Milne Bay Province | Papua New Guinea | Cool Earth Partnerships". Cool Earth.
  10. "The Queen's Commonwealth Canopy". Archived from the original on 30 April 2018. Retrieved 16 May 2018.
  11. "Cool Earth". Giving What We Can. 2016-04-15. Archived from the original on 2020-12-21.