Jump to content

Edmond Kofi Agben Dehutse

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

 

Edmond Kofi Agben Dehutse
Rayuwa
Haihuwa Ghana, 1959 (66/67 shekaru)
Karatu
Makaranta École nationale d'administration (en) Fassara
University of Ghana
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a Mai wanzar da zaman lafiya

Edmond Kofi Agbenutse Deh jami'in diflomasiyya ne kuma ma'aikacin gwamnati na Ghana .

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Edmond a ranar 23 ga Janairu 1959. Ya yi karatun sakandare a Kwalejin Bishop Herman, Kpando daga 1970 zuwa 1977, sannan ya yi karatun sakandare a Jami'ar Ghana, Legon (daga 1980 zuwa 1985) wanda ya haɗa da karatun shekara ɗaya a ƙasashen waje a Centre International, de Francais, Langue, Etrangere, Lome, Togo (daga 1982 zuwa 1983). Ya shiga Kwalejin Kimiyyar Zamantakewa, Sofia, Bulgaria a watan Afrilun 1986 don neman takardar shaidar Hulɗa da Ƙasashen Duniya, wanda ya kammala a watan Agusta a wannan shekarar. Bayan ya shiga Ma'aikatar Harkokin Waje, ya yi kwasa-kwasai daban-daban tare da aikinsa na ƙwararru. Ya sami takardar shaidarsa a fannin Gudanar da Jama'a (CPA) da kuma takardar shaidarsa a fannin Gudanar da Jama'a daga Cibiyar Gudanarwa da Gudanar da Jama'a ta Ghana (GIMPA) a watan Disamba na 1986 da Agusta na 1988 bi da bi. Ya kuma sami Difloma a Hulɗar Ƙasa da Ƙasa daga Institute International d'Administration Publique (IIAP) da kuma DESS (Difloma ta Musamman a Manyan Karatu) a Gudanar da Ƙasa da Ƙasa daga Jami'ar Paris ta 1. A watan Afrilun 1991 ya yi aikin horo (haɗin gwiwa) a Ofishin Jakadancin Faransa da ke Caracas, Venezuela, inda ya sami difloma ta haɗin gwiwa a watan Yuni a wannan shekarar. [1]

Edmond ya shiga Ma'aikatar Harkokin Waje bayan kammala karatunsa na Jami'a a Jami'ar Ghana a shekarar 1986. Ya yi aiki a wurare daban-daban a Ma'aikatar har zuwa 1992 lokacin da aka tura shi ofishin jakadancin Ghana da ke Cotonou, Benin don aikinsa na farko na diflomasiyya a wajen Ghana a matsayin Sakatare na Farko/Shugaban Chancery. A shekarar 1998 ya kasance Mai Ba da Shawara/Shugaban Chancery a Ofishin Jakadancin Ghana da ke Rome, Italiya har zuwa 2002 da Minista Mai Ba da Shawara/Shugaban Chancery daga Satumba 2004 zuwa Oktoba 2004. Ya koma ma'aikatar a wannan shekarar don yin aiki a matsayin daraktan riko na Ofishin Amurka har zuwa 2006. Daga baya a shekarar 2006 aka tura shi Ofishin Jakadancin Ghana Bamako, Mali a matsayin Minista Mai Rikon kwarya da kuma mataimakin jakada, tare da alhakin kula da Chancery kuma kai tsaye ke kula da al'amuran da suka shafi huldar siyasa da tattalin arziki. Ya yi aiki a wannan matsayin har zuwa 2010. Shi ne Daraktan Ofishin Gabas ta Tsakiya da Asiya na Ma'aikatar Harkokin Waje da Haɗin Kan Yankuna daga 2010 zuwa 2013. A shekarar 2013, an naɗa shi Jakadan Ghana a Japan kuma babban kwamishina a Singapore . Ya isa Japan a ranar 31 ga Janairu 2013, don fara aiki. [2]

Saga na Caca

[gyara sashe | gyara masomin]

Wata ƙungiyar 'yan caca ta Japan da ke yin shigar burtu a matsayin wata ƙungiya mai zaman kanta (NGO) ta yaudari jakadan ya sanya hannu kan takardu ba tare da saninsa ba, inda ta ba da wani ɓangare na wani kadara mallakar ofishin jakadancin Ghana da ke Japan. Manufar ƙungiyar ita ce ta yi aiki a kan kadarorin a ƙarƙashin kariya ta diflomasiyya ta hanyar ɓoye haramcinsu. An ce jakadan ya yi imani da labarin 'yan caca lokacin da suka sanar da shi cewa suna cikin ayyukan ƙungiyoyi masu zaman kansu, wani abu da a cewarsu, jakadun da suka gabata ba su yi adawa da shi ba. Sun yi iƙirarin cewa su ƙungiya ce mai zaman kanta wadda a zahiri take a Ghana kuma ta taimaka wa Ghana musamman, dangane da haƙa rijiyoyin burtsatse a ƙasar. Jakadan bai iya tabbatar da ikirarin ba kafin ya amince ya haɗa sa hannunsa cikin yarjejeniya. Bayan sanya hannu kan yarjejeniyar da kuma bayar da ofishin ga 'yan caca, sadarwa ta ƙare tsakanin ɓangarorin biyu. A ranar 5 ga Maris 2014, 'Yan sandan birnin Tokyo sun kai samame a harabar gidan caca suna kama waɗanda suka aikata laifin tare da kwace dandamali biyu na caca na baccarat, yen miliyan 12 ($118,164) a tsabar kuɗi, a cewar wani mai watsa labarai na gida. Masu bincike na Japan sun bayyana cewa an shigar da kwangilar haya wacce ta kai kudin Yen 500,000 na wata-wata ko kuma dala 4,923.50, ta amfani da sunan tsohon wakilin Ghana a Japan, Dr. William George Mensah Brandful kuma an sanya hannu a gidan jakadan tare da takardar shaidar diflomasiyya. An canza bayanan kwangilar a watan Maris na 2013 zuwa na wakilin yanzu, Edmond Kofi Agbenutse Deh. 'Yan sanda sun kuma yi nuni da cewa gidan caca ba bisa ka'ida ba ya aiki tsawon watanni 17 kuma ya tara sama da yen miliyan 200 (kusan dala miliyan 2) a cikin kudaden shiga.

Rayuwa ta sirri

[gyara sashe | gyara masomin]

Baya ga Turanci, Edmond Kofi Agbenutse Deh yana rubutu da magana da Faransanci sosai. Yana kuma iya karatu da fahimtar Sifaniyanci. Yana auren Madam Irene Atsyoribo kuma yana da 'ya'ya biyar. Abubuwan da yake sha'awa sun haɗa da haɓaka al'umma, kiwon dabbobi na gida, koyon harsunan waje da tafiya. [2]

  1. "BRIEF PROFILE OF H.E. EDMOND KOFI AGBENUTSE DEH, AMBASSADOR OF GHANA TO JAPAN AND GHANA HIGH COMMISSIONER TO SINGAPORE" (PDF). Ghana Embassy, Japan. Retrieved 6 June 2019.
  2. 1 2 "BRIEF PROFILE OF H.E. EDMOND KOFI AGBENUTSE DEH, AMBASSADOR OF GHANA TO JAPAN AND GHANA HIGH COMMISSIONER TO SINGAPORE" (PDF). Ghana Embassy, Japan. Retrieved 6 June 2019. Cite error: Invalid <ref> tag; name "EDMOND" defined multiple times with different content.