Edward Benjamin Kwesi Ampah Jnr
9 ga Yuni, 1965 - 24 ga Faburairu, 1966 Election: 1965 Ghanaian parliamentary election (en) | |||
| Rayuwa | |||
| Haihuwa | Saltpond, 6 ga Maris, 1925 (100 shekaru) | ||
| ƙasa | Ghana | ||
| Karatu | |||
| Makaranta | Accra Academy | ||
| Harsuna | Turanci | ||
| Sana'a | |||
| Sana'a | ɗan siyasa | ||
| Imani | |||
| Addini | Kiristanci | ||
| Jam'iyar siyasa |
Convention People's Party (en) | ||
Edward Benjamin Kwesi Ampah Jnr, wanda kuma akafi sani da sunan Eddie Ampah, marubuci ne kuma ɗan siyasa ɗan ƙasar Ghana. Ya kasance ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Asebu daga shekarun 1965 zuwa 1966. [1]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Ampah a ranar 6 ga watan Maris 1925 a Saltpond a yankin Tsakiyar Tsakiya. Ya yi karatun sakandare a Accra Academy daga shekarun 1941 zuwa 1945. [2]
Siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Ampah ya kasance Kansila na Majalisar Garin Cape Coast. An zaɓe shi shugaban majalisar ƙaramar hukumar Cape Coast a shekarar 1954. Ya kasance a wannan matsayi har zuwa shekara ta 1958.
A cikin shekarar 1956, yana ɗaya daga cikin 'yan takarar da Jam'iyyar Convention People's Party ta zaɓa don wakiltar yankin zaɓe na Cape Coast don zaɓen Majalisar Dokoki ta shekara ta 1956 duk da haka, Nathaniel Azarco Welbeck a ƙarshe ya zaɓi ya tsaya takarar kujerar. [3] A ranar 1 ga watan Yulin 1959 an naɗa shi hakimin gundumar Cape Coast da sakataren yanki na jam'iyyar Convention People's Party a yankin Tsakiya. [4] [5] A shekarar 1965 ya zama ɗan majalisa mai wakiltar mazaɓar Asebu. [6] [7] Ya yi wannan aiki har zuwa shekara ta 1966 lokacin da aka hambarar da gwamnatin Nkrumah. [2]
Mutuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Ampah Jnr ya mutu a ƙarshen shekarar 1960s.
Wallafe-wallafe
[gyara sashe | gyara masomin]- Hawaye na Dr. Kwame Nkrumah: Rise of the Convention People's party (1951)
- The Gold Coast Gobe (1955) [8]
- Osagyefo a yankin Tsakiyar Tsakiya (1960) [9]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Jerin sunayen 'yan majalisar da aka zaba a zaben 'yan majalisar dokokin Ghana na 1965
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "West Africa Annual, Issue 8". West Africa Annual. James Clarke: 79. 1965.
- ↑ 2.0 2.1 "Ghana Year Book 1966". Ghana Year Book. Daily Graphic: 201. 1966.
- ↑ "Gold Coast Gazette, Part 1". Government Print Office. 1956. p. 813.
- ↑ "Executive Instruments". Executive Instruments. Ghana Publishing Company: 189. 1960.
- ↑ "The New Ghana, Volume 7". The New Ghana. Ghana Information Services Department: 39. 1962.
- ↑ "Parliamentary Debates; Official Report, Part 2". Ghana National Assembly. 1965. p. iii.
- ↑ "Ghana Year Book 1966". Ghana Year Book. Daily Graphic: 22. 1966.
- ↑ "Mankind, Volume 1, Issues 7–12". Mankind. New Delhi : K. Pattnayak: 201. 1957.
- ↑ "Osagyefo in the Central Region: Shown Round over Six Million Pounds Projects under Construction Illus. with photos". Bibliopolis. Archived from the original on 28 November 2019. Retrieved 28 November 2019.