Esther Nakajjigo
![]() | |
---|---|
Rayuwa | |
ƙasa | Uganda |
Mutuwa |
Arches National Park (en) ![]() |
Sana'a | |
Sana'a | Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Esther Nakajjigo ( c. 1995 - 13 ga Yuni 2020) 'yar ƙasar Yuganda ce mai fafutukar jin kai da kare haƙƙin ɗan adam. Hukumar lafiya ta duniya ta naɗa ta a matsayin jakadiyar bege ga mata da 'yan mata na Uganda. Nakajjigo ta kafa Cibiyar Kiwon Lafiya ta Gimbiya Diana a Munyonyo. Nakjjigo ta kasance mai gabatar da talabijin na nunin gaskiya na "Saving Innocence project" da "Lift: Rayuwa a Fuskar Raɗaɗi". (Living in the Face of Trauma)
Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Nakajjigo a Munyonyo ga Mista da Mrs. Katergga. [1] Ita ce ta farko a cikin yara biyar. [1] Sa'ad da take 'yar shekara 14, Nakajjigo ta ba da kanta a matsayin mai koyar da ɗalibi'a a Cibiyar Kiwon Lafiya ta Kiruddu. [1] A wannan shekarar, ta kafa Ƙungiyar Lafiya ta Mata, ƙungiya mai zaman kanta da ke da nufin ilmantarwa da tallafawa mata a Kalangala. [2] Bayan da Cibiyar Kiwon Lafiyar Kiruddu ta rufe don gyarawa, mahaifiyarta ta ba da filinta a Munyonyo don gina Cibiyar Kiwon Lafiyar Gimbiya Diana. [1] Ta yi aiki don taimakawa rage yawan masu juna biyu na mata. [1] A bisa koƙarinta, tun tana 'yar shekaru 17, Hukumar Lafiya ta Duniya ta naɗa mata jakadiyar fatan mata da 'yan mata a Uganda. [1]
Nakajjigo ta kasance mai gabatarwa a gidan talabijin na Bukedde. Ta kafa wasan kwaikwayo na gaskiya mai taken "Saving Innocence Project" don taimakawa 'yan matan da suka daina zuwa makaranta. [1] Nunin ya sami lambar yabo ta Geneva. [1] Nakajjigo ta fara wasan kwaikwayon gaskiya na "Ɗagawa: Rayuwa a Fuskar Raɗaɗi". [3] Ta lashe kyaututtukan 2015 da 2016 World Savers wanda ya bawa Nakajjigo tallafin karatu daga Kabaka na Buganda don halartar Jami'ar Muteesa I Royal. [1] A cikin shekarar 2018, ta kammala karatun digiri a fannin zamantakewa da gudanar da zamantakewa. [1] Ta kasance mai karɓar 2018 na Mandela Washington Fellowship. [3] A cikin watan Yuni 2018, ta ƙaddamar da Ƙungiyar 'Yan Mata ta Duniya a Brussels. [4] [5]
A ranar 13 ga watan Yuni 2019, Nakajjigo ta haɗu da Ludovic Michaud a Aurora, Colorado, ta hanyar Tinder. [6] [7] Sun yi aure a wani bikin kotu a watan Maris 2020. [6] A ranar 13 ga watan Yuni 2020, Ƙofar ƙarfe ta yanke Nakajjigo kai yayin da ta ziyarci gandun dajin Arches tare da mijinta. [6] A cikin watan Janairu 2023, an bai wa danginta kyautar US$10,500,000Kuskure bayani: Ba'a fahimce karadan gyara ba "[" cikin diyya daga gwamnatin tarayya ta Amurka. [8]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.00 1.01 1.02 1.03 1.04 1.05 1.06 1.07 1.08 1.09 Nantaba, Agnes (2018-02-20). "Esther Nakajjigo: Young fighter for women and girls". The Independent Uganda (in Turanci). Retrieved 2023-02-02. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name ":0" defined multiple times with different content - ↑ Flavia, Bezerra (July 12, 2018). "Conheça a jovem que está mudando a história de Uganda". Glamour (in Harshen Potugis). Retrieved 2023-02-02.
- ↑ 3.0 3.1 "Esther Nakajjigo". Drexel University Office of Global Engagement (in Turanci). 2020-05-08. Retrieved 2023-02-02.
- ↑ "Esther Nakajjigo". University of Colorado Boulder Conference on World Affairs (in Turanci). 2019-02-19. Retrieved 2023-02-02.
- ↑ "Esther Nakajjigo, Uganda: Founder Global Girls Movement". African Leadership Magazine (in Turanci). June 21, 2018. Retrieved 2023-02-02.
- ↑ 6.0 6.1 6.2 Chuck, Elizabeth; Dasrath, Diana (November 1, 2020). "An activist's dreams 'were about to come true.' Then, a horrific accident cut her life short". NBC News (in Turanci). Retrieved 2023-02-02.
- ↑ Carlisle, Nate (2022-12-09). "Husband takes witness stand in civil trial over his wife's decapitation death in Arches National Park". FOX 13 News Utah (KSTU) (in Turanci). Retrieved 2023-02-02.
- ↑ Metz, Sam (2023-01-31). "Ugandan activist's family awarded $10.5M for Utah park death". AP NEWS (in Turanci). Retrieved 2023-02-02.