Eusebia Munuo
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa | 1 Satumba 1946 (79 shekaru) |
| ƙasa | Tanzaniya |
| Sana'a | |
| Sana'a | mai shari'a da lauya |
Eusebia Munuo ƴar ƙasar Tanzaniya ce masaniya a fannin shari'a wacce ta kasance alkaliya a Kotun Ɗaukaka Ƙara ta ƙasar Tanzaniya kuma ta kasance shugabar ƙungiyar alkalai ta duniya daga shekarun 2012 zuwa 2014.
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Munuo ita ce mace ta farko mai shari'a a kotun ɗaukaka ƙara a gabashin Afirka. [1] Ta shugabanci Kotun Koli a sashin ƙasa bayan an kafa ta a farkon shekara ta 2000s. [1] Ta shugabanci hukumar afuwa ta jiha har zuwa lokacin da wa'adin ta ya ƙare a shekarar 2016. [2]
Munuo ta yi magana game da yawan laifukan fyaɗe da suka gaza saboda cin hancin likitoci da waɗanda ake tuhuma suka yi. [3] Ta kuma lura da matsalar tashe-tashen hankula ga zawarawa a yankunan karkara. [4] Ta kuma yi magana game da tsarin ubangida wanda ya hana mata masu ƙwazo daga a naɗa su a matsayin alƙalai a duk faɗin Afirka [5] [6] da kuma cin hanci da rashawa da kuma "sextortion". [7] [8]
Tanzaniya Zalendo ce ta naɗa Munuo a matsayin ɗaya daga cikin Manyan Tanzaniya 100 na ƙasar. [9] Ta yi nuni da cewa a shekarar 2014, jinkirin tsarin shari’a ya yi matukar tasiri ga talakawa musamman mata, yayin da wakilcin mata a ɓangaren shari’a ya karfafa mata gwiwa wajen karantar shari’a da shiga harkar shari’a.[10] Ta samu lambar yabo ta hidima daga shugaba Jakaya Kikwete. [1]
A cikin shekara ta 2016, Munuo ta rubuta wani littafi mai suna A Comparative Review of Presidential Election Court Decisions in East Africa tare da malaman shari'a Frederick Ssemepebwa, Businge Kabumba, da Lillian Tibatemwa-Ekirikubinza, [11] a cikin abin da suka ba da shawarar cewa Kotun Koli ta Uganda ta soke zaɓen shugaban ƙasa da aka yi a watan Fabrairu 18 ga watan Fabrairun 1 ga watan Fabrairu. dokoki. [12]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 "Eusebia Munuo: Niliumizwa na unyonge wa wanawake mahakamani" (in Swahili). IPP media. 1 October 2017. Retrieved 27 July 2019.CS1 maint: unrecognized language (link)
- ↑ "JPM names Mrema as chairman of Parole Board". The Citizen. 17 July 2016. Retrieved 27 July 2019.
- ↑ "Wanted: Domestic Violence Act, establishment of family courts". IPP media. 3 December 2018. Retrieved 28 July 2019.
- ↑ "Justice hurried is justice buried: CJP". The International The News. 16 October 2017. Retrieved 28 July 2019.
- ↑ "African women judges decry over patriarchy system". Coast Week. Archived from the original on July 28, 2019. Retrieved 28 July 2019.CS1 maint: unfit url (link)
- ↑ "African women judges decry patriarchy system". The New Times. 14 August 2013. Retrieved 27 July 2019.
- ↑ "Justice Munuo warns Women against Sexual Corruption". Daily News. 22 November 2014. Retrieved 28 July 2019.
- ↑ Tambwe, Masembe (1 September 2013). "Tanzania: More Women Speak Out On Sexual Harassment At the Workplace". Tanzania Daily News. Retrieved 28 July 2019.
- ↑ "In the Great Tanzanian, these are the 100 Greatest Tanzanians (Ordinary People, Extraordinary Deeds)". Tanzania Zalendo. Archived from the original on March 24, 2015.CS1 maint: unfit url (link)
- ↑ Bauer, Gretchen; Dawuni, Josephine (2015). Gender and the Judiciary in Africa: From Obscurity to Parity?. Routledge. p. 106. ISBN 9781317516491.
- ↑ Musoke, Ronald (18 December 2017). "Why not have an East African Supreme Court to decide?". The Independent. Retrieved 27 July 2019.
- ↑ Kakaire, Sulaiman (11 April 2016). "New book suggests court should've cancelled M7 victory". The Observer. Retrieved 27 July 2019.[permanent dead link]