Farkhonda Hassan
![]() | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Kairo, 1930 |
ƙasa | Misra |
Mutuwa | 30 Oktoba 2020 |
Karatu | |
Makaranta |
University of Pittsburgh (en) ![]() ![]() Jami'ar Ain Shams Jami'ar Alkahira Digiri a kimiyya Jami'ar Amurka a Alkahira Master of Science (en) ![]() |
Harsuna |
Larabci Turanci |
Sana'a | |
Sana'a |
geologist (en) ![]() |
Employers | Jami'ar Amurka a Alkahira |
Farkhonda Hassan (1930 - 30 Oktoba 2020) [1] farfesa ce a fannin ilimin ƙasa a Jami'ar Amurka da ke birnin Alkahira kuma ta kasance shugabar Hukumar Cigaban Ɗan Adam da Gudanar da Ƙaramar Hukumar Shura. [2][3][4]
Ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Hassan ta yi karatun BSc a Chemistry da Geology daga Jami'ar Alkahira, MSc a Solid State Science daga Jami'ar Amurka da ke Alkahira, sannan ta yi digiri na uku a fannin ilimin ƙasa daga Jami'ar Pittsburgh (Amurka).[3][5] Ta kuma sami Diploma a fannin ilimin halayyar ɗan adam da ilimi a Jami'ar Ain Shams da ke Masar.
Aiki
[gyara sashe | gyara masomin]Farkhonda Hassan ta kasance mataimakiyar shugaban kwamitin ba da shawara kan jinsi na hukumar kimiya da fasaha ta Majalisar Ɗinkin Duniya kuma sakatare-janar (2001) kuma memba a majalisar mata ta ƙasa a Masar tun a t2000.[6] A matsayinta na scientist, ƴar siyasa, kuma ƙwararriyar ci gaba, tana da sana'ar da ta ta'allaka kan dalilan mata a cikin manufofi, ayyukan jama'a, kimiyya, bayanai da fasaha, aikin zamantakewa a matakin tushen ciyawa, ilimi da al'adu, da sauran fannoni.[7] Dangantakar ta da kungiyoyi na ƙasa da ƙasa, kungiyoyi masu zaman kansu, bincike da cibiyoyin ilimi sun karkata ne zuwa ga karfafa mata.[8] Farkhonda Hassanya ti aiki a matsayin mai ba da shawara na ɗan gajeren lokaci kuma ƙwararriya ga shirye-shiryen ƙasa da ƙasa da yawa waɗanda ƙungiyoyin Majalisar Ɗinkin Duniya daban-daban suka shirya kamar UNIFEM, UNDP, INSTRAW da UNESCO.[9]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Prominent Egyptian Women's Activist Farkhonda Hassan Dies at 90". Egyptian Streets (in English). 2020-10-30. Retrieved 2021-01-02.CS1 maint: unrecognized language (link)
- ↑ "Nature World Conference on Science". Nature. 22 April 1999. Retrieved 16 February 2010.
- ↑ 3.0 3.1 "Parliamentary movers". Al-Ahram Weekly. 12 October 1995. Archived from the original on 7 August 2009. Retrieved 16 February 2010.
- ↑ "Nature World Conference on Science". Nature. 22 April 1999. Retrieved 16 February 2010.
- ↑ "Nature World Conference on Science". Nature. 22 April 1999. Retrieved 16 February 2010.
- ↑ "Parties won't back women". Al-Ahram Weekly. 21 June 2001. Archived from the original on 13 September 2009. Retrieved 16 February 2010.
- ↑ "Parties won't back women". Al-Ahram Weekly. 21 June 2001. Archived from the original on 13 September 2009. Retrieved 16 February 2010.
- ↑ "The woman beyond the machinery". Al-Ahram Weekly. 8 March 2007. Archived from the original on 6 August 2009. Retrieved 16 February 2010.
- ↑ "The woman beyond the machinery". Al-Ahram Weekly. 8 March 2007. Archived from the original on 6 August 2009. Retrieved 16 February 2010.