Fatima Chohan
21 Mayu 2014 - 7 Mayu 2019
2010 - 2019
1996 - 2019 | |||||||
| Rayuwa | |||||||
| ƙasa | Afirka ta kudu | ||||||
| Karatu | |||||||
| Makaranta | Jami'ar Witwatersrand | ||||||
| Harsuna | Turanci | ||||||
| Sana'a | |||||||
| Sana'a | ɗan siyasa, gwagwarmaya da Mai kare ƴancin ɗan'adam | ||||||
| Imani | |||||||
| Addini | Musulunci | ||||||
| Jam'iyar siyasa | Majalisar Tarayya ta Afirka | ||||||
Fatima Ismail Chohan (wacce aka fi sani da Fatima Chohan-Kota [1] ) 'yar siyasa ce kuma mai fafutuka a ƙasar Afrika ta kudu a halin yanzu mataimakiyar shugabar hukumar kare hakkin ɗan adam ta ƙasar Afrika ta kudu. [2] Mamba na jam'iyyar African National Congress (ANC), Chohan ta kasance memba a Majalisar Dokokin Afirka ta Kudu, inda ta yi aiki daga shekarun 1996 zuwa 2019. [3] [4]
Daga shekarun 2010 zuwa 2019, Chohan ta zama mataimakiyar ministan harkokin cikin gida a ƙarƙashin shugaba Jacob Zuma. Wata musulma 'yar Afirka ta Kudu, Chohan tsohuwar memba ce a kwamitin zartarwa na ƙungiyar ɗalibai musulmi. [5]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Chohan ta kammala karatunta a Laudium, Gauteng. Ta halarci Jami'ar Witwatersrand, inda ta karɓi B.Proc. digiri. A matsayinta na ɗaliba, Chohan ta kasance memba na ƙungiyar ɗalibai baƙar fata daga shekarun 1987 zuwa 1990 kuma ta zama memba na kwamitin zartarwa na ƙungiyar ɗalibai musulmi.
Aikin shari'a
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekarar 1998, an shigar da Chohan a Side Bar. Chohan ta kasance mai ba da shawara kan harkokin shari'a ga majalisar dokokin Gauteng kuma shugabar kwamitin lardin Western Cape kan hukumar shari'a. Daga baya ta zama mataimakiyar shugabar ayyukan shari'a ta Metro a Greater Johannesburg. [5]
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekarar 1996, Chohan ta zama memba na Majalisar Dokokin Afirka ta Kudu. [5] A lokacin shugabancin Thabo Mbeki, an ɗauki Chohan a matsayin "tauraruwa mai tasowa" a cikin jam'iyyar ANC mai mulki. [6]
An naɗa Chohan Mataimakiyar Ministan Harkokin Cikin Gida a watan Nuwamba 2010 kuma an sake naɗa ta a watan Mayu 2014, tana aiki a matsayin har zuwa watan Mayu 2019. [7] A cikin wannan matsayin, Chohan ta kasance mai goyon bayan manufofin 'yan gudun hijirar masu sassaucin ra'ayi. [8] A babban zaɓen Afirka ta Kudu na shekarar 2019, Chohan ta kasance mataimakiya ga ƙungiyar ANC ta wayar da kan al'ummomin musulmi. [9] Sai dai sakamakon jam'iyyar da ta samu raguwar rinjaye a zaɓen, Chohan ta rasa kujerarta a majalisar dokoki. [4]
Kwamitin Kare Hakkokin Ɗan Adam na Afirka ta Kudu (SAHRC)
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekarar 2021, an ba da shawarar Chohan a matsayin mataimakiyar shugaban hukumar kare hakkin bil'adama ta Afirka ta Kudu (SAHRC) ta kwamitin majalisar kan adalci da ayyukan gyara. [10] Tun lokacin da ta hau kan ƙaragar mulki, Chohan ta ba da shawarar ƙarin kuɗaɗe ga SAHRC, tana mai cewa matsalolin kasafin kuɗi na hana ayyukan hukumar. [2]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Hukumar Hakkokin Dan Adam ta Afirka
- Tsarin Mulki na Afirka ta Kudu
- Tarihin Majalisar Wakilan Afirka
- Siyasa a Afirka ta Kudu
- Hukumomin lardunan Afirka ta Kudu
Hanyoyin haɗi na waje
[gyara sashe | gyara masomin]Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Asmal gets top Parliament post". The Mail & Guardian (in Turanci). 2004-05-07. Retrieved 2022-04-24.
- ↑ 2.0 2.1 Monama, Tebogo. "SAHRC says financial constraints are hampering its work". News24 (in Turanci). Retrieved 2022-04-24. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "Monama" defined multiple times with different content - ↑ "Fatima Chohan". People's Assembly (in Turanci). Retrieved 2022-04-24.
- ↑ 4.0 4.1 February, Judith. "JUDITH FEBRUARY: What's needed for our new Parliament to be effective". ewn.co.za (in Turanci). Retrieved 2022-04-24.
- ↑ 5.0 5.1 5.2 "Fatima Ismail Chohan, Ms | South African Government". www.gov.za. Retrieved 2022-04-24.
- ↑ "The day the president came calling". The Mail & Guardian (in Turanci). 2010-11-02. Retrieved 2022-04-24.
- ↑ Pillai, Venugopal (21 January 2014). "Profile: Fatima Chohan". Archived from the original on 20 December 2011. Retrieved 21 January 2014.
- ↑ "SA to continue with liberal refugee policy". www.iol.co.za (in Turanci). Retrieved 2022-04-24.
- ↑ Davis, Rebecca (2018-05-30). "CYRIL REACHES OUT: Ramaphosa accelerates Western Cape charm offensive as he targets Muslim vote". Daily Maverick (in Turanci). Retrieved 2022-04-24.
- ↑ "Two women candidates recommended for SAHRC". SAnews (in Turanci). 2021-05-25. Retrieved 2022-04-24.