Jump to content

Gidan kayan Tarihi na Ƙasa na Somalia

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Gidan kayan Tarihi na Ƙasa na Somalia
Wuri
JamhuriyaSomaliya
Region of Somalia (en) FassaraBanaadir (en) Fassara
Port city (en) FassaraMogadishu
Coordinates 2°02′15″N 45°20′17″E / 2.0375°N 45.3381°E / 2.0375; 45.3381
Map
History and use
Opening1934
Ƙaddamarwa1934

Gidan kayan Tarihi na Ƙasa na Somalia wani gidan kayan tarihi ne na ƙasa a Mogadishu, babban birnin Somalia. Hukumomin 'yan mulkin mallaka ne suka kafa shi a cikin shekarar 1933 a Somaliland Somaliland. Bayan rufe ayyuka a cikin shekarar 1991, daga baya ya sake buɗewa, kuma a halin yanzu yana ɗaukar wasu mahimman kayan tarihi masu yawa. A watan Satumba na 2019, an sake gina gidan kayan gargajiya; kusan shekaru 30 bayan lalata tashi.

Gidan Tarihi na Tsohon Garesa

[gyara sashe | gyara masomin]

Gidan kayan tarihi na ƙasar Somaliya yana cikin wani bene mai hawa biyu wanda aka gina tun shekara ta 1872. An gina shi ne bisa buƙatar Sarkin Omani na Zanzibar, Barghash bn Sa'id, a matsayin wurin zama (wanda ake kira Garesa) ga Gwamnan Mogadishu na lokacin Suleiman bin Hamed, bayan ya samu izini daga Sarkin Somaliya, Ahmed Yusuf na masarautar Geledi.

A cikin shekarar 1933, an sake gina ginin gaba ɗaya kuma an daidaita shi da Gidan Tarihi na Somaliya ( Museo della Somalia).[1] Ya kasance wuri mafi mahimmancin al'adu a Mogadiscio Italiya.[2]

"Museo della Garesa" (kamar yadda ake kira da 'yan 'yan mulkin mallaka na Italiya ) an buɗe shi ga jama'a a shekara ta gaba ta Gwamna Maurizio Rava.[3] Gidan kayan tarihi ya yi ɓarna sosai a lokacin yakin duniya na biyu.

Bayan samun 'yancin kai na Somalia a shekarar 1960 an mayar da shi gidan tarihi na ƙasa. Lokacin da aka koma gidan kayan tarihi na ƙasa a cikin shekarar 1985 an sake masa suna zuwa tsohon gidan kayan tarihi na Garesa ( Museo della Garesa) kuma ya koma gidan kayan gargajiya na yanki.[4][5]

Gidan kayan tarihi na kasa

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin shekarar 1985, an buɗe cibiyar al'adun Mogadishu. Cibiyar ta ƙunshi National Theatre, National Library da National Museum. Gine-ginen Gidan Tarihi na Ƙasa ya nuna tasirin Musulunci kuma ya ƙunshi babban gini mai hawa huɗu na nuni. A arewa wani gini ne mai hawa huɗu mai rectangular inda ofisoshin fasaha da gudanarwa suke. Babban daraktan buɗe gidan tarihin shine Ahmed Farah Warsame.[4][6]

An buɗe ɗakunan baje kolin a watan Mayun 1987.

  • Gidan ƙasa: Archaeological and Ethnolographical Exhibition.
  • bene na farko: Nunin Tarihi: Juyin Mulki da Bayan 'Yanci.
  • hawa na biyu: Tarihi Makamai da, Nunin Sojoji na zamani, Harshe da Adabi.
  • hawa na uku: Nuni na wucin gadi.

Bayan da aka fara yakin basasa a shekarar 1991, gidan kayan tarihi ya rufe. Kayayyakin kayan aikinta sun jawo babbar ɓarna a cikin shekaru masu zuwa.

Sabon Gidan kayan Tarihi na Ƙasa

[gyara sashe | gyara masomin]

Daga baya aka sake buɗe gidan tarihin ƙasar. Tun daga watan Janairun 2014, tana ɗauke da kayan tarihi masu mahimmanci na al'adu da yawa. Daga cikin waɗannan akwai tsofaffin tsabar kuɗi, kayan sayayya, kayan zane na gargajiya, tsoffin makami da kayan tukwane. [7]

  1. "Postcard showing the works done to the "Garesa" in the early 1930s". Archived from the original on 2017-11-07. Retrieved 2025-06-15.
  2. "Museo della Garesa: original detailed information when inaugurated in 1934 (in Italian)" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2016-03-04. Retrieved 2025-06-15.
  3. Mohamed Haji Mukhtar (25 February 2003). Historical Dictionary of Somalia. Scarecrow Press. p. xxxi. ISBN 9780810866041. Retrieved 2014-04-06.
  4. 4.0 4.1 Crespo-Toral, H. (1988). "Museum development and monuments conservation: Somalia" (PDF). UNESCO. Retrieved July 16, 2011.
  5. Lengyel, Oguz Janos (1982). "National Museum of Somalia, Mogadiscio: Roof Restoration Project" (PDF). UNESCO. Retrieved July 16, 2011.
  6. Lengyel, Oguz Janos (1982). "National Museum of Somalia, Mogadiscio: Roof Restoration Project" (PDF). UNESCO. Retrieved July 16, 2011.
  7. "Mogadishu Points of interest". Aden Adde International Airport. Archived from the original on 16 January 2014. Retrieved 24 January 2014.