Gontchomé Sahoulba
![]() | |||
| |||
| Rayuwa | |||
| Haihuwa | 16 Oktoba 1916 | ||
| ƙasa |
Cadi Faransa | ||
| Mutuwa | 3 Nuwamba, 1963 | ||
| Ƴan uwa | |||
| Yara |
view
| ||
| Karatu | |||
| Harsuna |
Larabci Faransanci | ||
| Sana'a | |||
| Sana'a |
ɗan siyasa da freedom fighter (en) | ||
| Imani | |||
| Jam'iyar siyasa |
Chadian Democratic Union (en) | ||

Gonchomé Sahoulba (16 Oktoba 1909[1] - 1963) ɗan siyasan ƙasar Chadi ne wanda ya taka rawar gani a lokacin da aka yi wa mulkin mallaka a Chadi. An haife shi a shekara ta 1909, shi ne sarkin Moundang na Mayo-Kebbi, a lokacin da Faransa ta yi wa Chadi mulkin mallaka.[2]
Ayyukan siyasa a UDT
[gyara sashe | gyara masomin]Sahoulba ya shiga siyasar ƙasa ne lokacin da jam'iyyun siyasa suka samu karɓuwa a hukumance a shekarar 1946 ta hanyar kafa jam'iyyar Chadian Democratic Union (UDT), jam'iyyar siyasa ta farko ta Afirka, mai ra'ayin mazan jiya a ra'ayinta kuma ta samu tagomashi daga gwamnatin mulkin mallaka, tare da sauran shugabannin gargajiya.[3] Jam’iyyar ba ta da sahihiyar adawa a zaɓen ƙananan hukumomi sai a shekarar 1953. Sahoulba ya kuma yi aiki a Majalisar Dattawan Faransa daga shekarun 1951-1959. Daga shekarar 1953 an fara maye gurbin UDT a cikin Faransa da goyon bayan jama'a ta Chad Social Action (AST), wanda Sahoulba ya bi da sauran manyan 'yan siyasa kamar Ahmed Koulamallah, Bechi Sow da Ahmed Kotoko.
Ayyukan siyasa a GIRT
[gyara sashe | gyara masomin]Amma hoton ya canza sosai a cikin shekarar 1956, tare da sauye-sauyen zaɓe wanda ya faɗaɗa yawan masu jefa ƙuri'a, wanda ya ba da ƙarfi ga Jam'iyyar Ci Gaban Ci Gaban Chadi (PPT) mai kishin ƙasa ta Gabriel Lisette.[4] Sahoulba ya yanke shawara tare da wasu don barin AST kafin zaɓen shekara ta 1957 na Majalisar Yankin, wanda ya kafa Groupement des Indépendants et Ruraux Tchadiens (GIRT). A zaɓen dai jam'iyyar PPT ta yi nasara, yayin da GIRT ta zo na biyu da kujeru 9 cikin 65.[5]
Gabriel Lisette ya kafa gwamnatin Chadi ta farko a Afirka, amma ba ta daɗe ba: Sahoulba da Koulamallah sun kafa sabuwar jam’iyya mai suna Chad Popular Movement (Mouvement Populaire Tchadien ko MPT) wacce ta biyo bayan wani kudiri na rashin amincewa da aka gabatar a ranar 11 ga watan Fabrairu, 1959, ta taka rawa wajen haddasa rugujewar Lisette.[6] Sahoulba ya gaje shi a matsayin shugaban gwamnatin wucin gadi, inda ya kafa gwamnatin da shi kaɗai ne ɗan kudancin Chadi.[7] Wannan keɓantawar kudu ya haifar da ɓacin rai sosai, kuma ya jawo Koulamallah ya haɗa kansa da Lisette akan Sahoulba; A sakamakon haka, an amince da wani sabon kudurin rashin amincewa da kuri'u 35 na adawa da 30, sannan Koulamallah ya kafa sabuwar gwamnati a ranar 13 ga watan Maris, 1959. Sahoulba yanzu ya daina taka wata muhimmiyar rawa a siyasar Chadi; ya mutu a shekarar 1963.[8]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Hommes et destins: no special title. Académie des sciences d'outre-mer. 1979-01-01. ISBN 9782900098035. Retrieved 2012-01-11 – via Google Books.
- ↑ Hommes et destins: no special title. Académie des sciences d'outre-mer. 1979-01-01. ISBN 9782900098035. Retrieved 2012-01-11 – via Google Books.
- ↑ Hommes et destins: no special title. Académie des sciences d'outre-mer. 1979-01-01. ISBN 9782900098035. Retrieved 2012-01-11 – via Google Books.
- ↑ Hommes et destins: no special title. Académie des sciences d'outre-mer. 1979-01-01. ISBN 9782900098035. Retrieved 2012-01-11 – via Google Books.
- ↑ Hommes et destins: no special title. Académie des sciences d'outre-mer. 1979-01-01. ISBN 9782900098035. Retrieved 2012-01-11 – via Google Books.
- ↑ Hommes et destins: no special title. Académie des sciences d'outre-mer. 1979-01-01. ISBN 9782900098035. Retrieved 2012-01-11 – via Google Books.
- ↑ Hommes et destins: no special title. Académie des sciences d'outre-mer. 1979-01-01. ISBN 9782900098035. Retrieved 2012-01-11 – via Google Books.
- ↑ Hommes et destins: no special title. Académie des sciences d'outre-mer. 1979-01-01. ISBN 9782900098035. Retrieved 2012-01-11 – via Google Books.