Halima bint Abi Dhu'ayb
|
| |
| Rayuwa | |
| Haihuwa | 6 century |
| Mutuwa | Madinah, 629 |
| Makwanci | Al-Baqi' |
| Ƴan uwa | |
| Mahaifi | Q125493519 |
| Abokiyar zama |
Al-Harith ibn Abd al-Uzza (en) |
| Yara |
view
|
| Ƴan uwa |
view
|
| Sana'a | |
| Sana'a |
wet nurse (en) |
| Imani | |
| Addini | Musulunci |
Halimatu bint Abi Dhu'ayb al-Sa'diyya (Larabci: حليمة بنت أبي ذؤيب السعدية) ita ce mai renon annabin Musulunci, Annabi Muhammad (tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi). Halima da mijinta sun fito ne daga kabilar Sa’d bn Bakr, reshe ne daga cikin kabilar Hawazin — wadda take ɗaya daga manyan kabilun arewacin Larabawa.
Dangantaka da Muhammad
[gyara sashe | gyara masomin]Aminah bint Wahb, mahaifiyar Muhammadu, Ta kasance tana jiran zuwan kabilar Banū Saʿd; mata daga cikin kabilar Banū Saʿd su ne masu shayar da jarirai. Suna ɗaukar jariran da aka haifa a Makkah zuwa hamada don koyar da su larabci na gargajiya da wasu ƙwarewa; a madadin haka, suna karɓar albashi daga iyayen jaririn da ke Makkah.
Mijin Halimah shi ne al-Ḥārith ɗan ʿAbdul ʿUzzā, wanda ake kira da laƙabi Abū Kabshah. Mahaifin Halimah kuma shi ne Abū Dhuʿayb ʿAbdullāh ɗan Ḥārith ɗan Shayna as-Saʿdī, daga kabilar Saʿd bin Bakr bin Hawāzin.
Ɗanta ana kiransa ʿAbdullāh, yayin da ‘ya’yanta mata su ne Unaysa da Huḍhāfa.
Lokacin da take tafiya zuwa Makkah, ta kasa shayar da ɗanta saboda raƙumarta ta daina fitar da nono. A Makkah, duk waɗanda suke neman jarirai don shayarwa sun ƙi ɗaukar ɗan marigayin Muhammad, domin sun ji tsoron ba za su sami kuɗin biya ba, tunda mahaifinsa ya riga ya rasu.
Halimah ta ji ba daɗi sosai ganin cewa kowace mace daga cikin kabilarta ta samu jariri sai ita kaɗai ba ta samu ba. Sai ta ce wa mijinta al-Ḥārith:
“Na rantse da Allah, ban yarda in koma tare da abokaina ba tare da jariri ba; zan tafi in ɗauki wannan maraya.”
Mijinta ya amince.
.[1]
Bayan 'yan watanni, ɗan'uwan Muhammad ya yi ihu: cewa maza biyu da ke cikin fararen sun yanke kirjin Muhammad. Lokacin da Halimah da Al-Harith suka tambayi Muhammad abin da ya faru, sai ya ce: "Mutum biyu suka zo suka buɗe kirji kuma suka ɗauki wani ɓangare na shi". Bayan wannan ta daina kula da shi kuma ta gaya wa mahaifiyarsa abin da ya faru. Muhammad ya shafe shekaru biyar a cikin kabilar Bani Saad bin Bakr . Sa'an nan Halima ta dawo da shi ga mahaifiyarsa da kakansa Abdul Mutalib lokacin da yake dan shekara biyar.

Shekaru bayan haka, bayan Annabi Muhammad ya auri Khadijah, Halimah ta je wurinsa a Makka kuma ta koka game da wahalar lokutan. Annab Muhammad (S. A.W) ya yi magana game da ita tare da Khadija kuma Khadija ya ba ta tumaki da raƙuma. Bayan zuwan Islama, Halima ta shiga Muhammad tare da mijinta sun tuba zuwa Islama [3]
Halima bint Abi Dhu'ayb later accepted Islam after the Battle of Hunayn.[ana buƙatar hujja][<span title="This claim needs references to reliable sources. (December 2023)">citation needed</span>]
She died in 9 A.H. and her grave is in Jannatul Baqi, Medina. The remains of the place she used to live in and where Muhammad grew up still stand today.[ana buƙatar hujja][<span title="This claim needs references to reliable sources. (May 2022)">citation needed</span>]
Itacen iyali
[gyara sashe | gyara masomin]| {{{KiM}}} | {{{FbS}}} | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{ZiK}}} | {{{QiK}}} | {{{HbH}}} | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{AMZ}}} | {{{AMQ}}} | {{{AbM}}} | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{WiA}}} | {{{HiA}}} | {{{SbA}}} | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{FbA}}} | {{{AuM}}} | {{{HbW}}} | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{Ami}}} | {{{AiA}}} | {{{AZi}}} | {{{Har}}} | {{{Ham}}} | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{Thu}}} | {{{Hal}}} | {{{ATi}}} | {{{AAi}}} | {{{ALa}}} | {{{oth}}} | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{Muh}}} | {{{KbK}}} | {{{AAA}}} | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{Fat}}} | {{{Ali}}} | {{{QiM}}} | {{{AiM}}} | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{ZbM}}} | {{{RbM}}} | {{{UbA}}} | {{{UKM}}} | {{{ZiH}}} | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{AiZ}}} | {{{UbZ}}} | {{{AAU}}} | {{{RbZ}}} | {{{UiZ}}} | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{MiA}}} | {{{Has}}} | {{{Hus}}} | {{{UKA}}} | {{{ZbA}}} | {{{SbH}}} | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{AbB}}} | {{{SbZ}}} | {{{Uma}}} | {{{USa}}} | {{{JbH}}} | {{{MbH}}} | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{Ais}}} | {{{ZbK}}} | {{{HbU}}} | {{{ZbJ}}} | {{{RbA}}} | {{{MaQ}}} | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| {{{IiM}}} | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
- * ya nuna cewa ana jayayya da umarnin aure
- Lura cewa ana nuna alamar kai tsaye a cikin bold.
- ↑ Empty citation (help)
- ↑ "Infancy and Childhood of Prophet Muhammad [symbol, en, 9]". muhammadencyclopedia.com.
- ↑ "Foster-mother of the Islamic prophet Muhammad". Encyclopedia of Islamic World.