Jump to content

Harshen Hoava

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Hoava
'Yan asalin ƙasar  Tsibirin Solomon
Yankin Marovo Lagoon (Nggerasi Lagoon), Tsibirin New Georgia
Masu magana da asali
(460 da aka ambata a 1999) [1]
Lambobin harshe
ISO 639-3 hoa
Glottolog hoav1238
ELP Hoava Archived 2025-01-31 at the Wayback Machine
Hoava an rarraba shi a matsayin mai rauni ta UNESCO Atlas of the World's Languages in DangerAtlas na Harsunan Duniya da ke cikin Haɗari

Hoava yare ne na Oceanic wanda mutane kusan 1000-1500 ke magana da shie a Tsibirin New Georgia, Solomon Islands . Masu magana da Hoava suna da harsuna da yawa kuma yawanci suna magana da Rovian, Marovo, Solomon Islands Pijin, Turanci.   [<span title="The text near this tag may need clarification or removal of jargon. (February 2023)">clarification needed</span>]

Hoava yaren Austronesiya ne da ake magana da shi galibi a tsibirin New Jojiya . New Jojiya tsibiri ce mai tsaunuka, tsayin kilomita 85 kuma faɗinsa kilomita 41 a mafi faɗin ɓangarensa, tare da faɗin faɗin 2,145 square kilometres (828 sq mi), an rufe shi da dazuzzuka masu yawa (Davis 2003). Tsibirin ya shiga cikin jerin fadace-fadacen yakin duniya na biyu, daga baya mai suna New Georgia Campaign, wanda ya dade daga Yuni 20 zuwa 3 ga Nuwamba, 1943.[ana buƙatar hujja][ <span title="This claim needs references to reliable sources. (February 2023)">abubuwan da ake bukata</span> ]

Hoava yare ne na Austronesian wanda ake magana a wurare uku da aka sani: Yammacin Lardin, Tsibirin New Georgia, da kuma tafkin North Marovo, amma galibi Tsibirin New Virginia . Dangane da ƙididdigar shekara ta 1986 akwai kusan masu magana da yaren 2,360 amma a ƙididdigarsa ta 1999, mutane 460 ne ke magana da yarensu, yana nuna raguwar yawan masu magana.

Fasahar sauti

[gyara sashe | gyara masomin]

Lissafin ma'ana

[gyara sashe | gyara masomin]

Hoava yana amfani da ƙwayoyi 16 a cikin tsarin sautin sa, /p, t, b, d, s, β, m, n, r, l, dʒ, k, g, ɣ, ŋ, h/ .

Biyuwa alv_consonant" id="mwMQ" rel="mw:WikiLink" title="Postalveolar consonant"> (Post) alv Velar Gishiri
Plosive ba tare da murya ba p t k
murya b d g
Hanci m n ŋ
Fricative β s ɣ h
Rashin lafiya Sanya
Kusanci l
Trill r

Lissafin wasula

[gyara sashe | gyara masomin]

Hoava yana amfani da wasula biyar: /i, ɛ, a, ɔ, u/ . Babu bambancin sauti na tsawon wasula, kodayake ana iya tsawaita wasula lokacin da aka jaddada (Davis 2003). Ana iya haɗa wasula a cikin nau'i-nau'i tare da nauyin sashi biyu (Davis 2003).

A gaba Komawa
Babba i u
Tsakanin ɛ Owu
Ƙananan a

Tsarin sautin

[gyara sashe | gyara masomin]

Hoava yana da tsarin syllable mai buɗewa na (C) V. Ana ƙidaya sautin biyu da ke faruwa tare a matsayin kalmomi biyu, tunda suna aiki kamar haka don ka'idojin alama (Davis 2003). Ga yawancin harsunan Oceanic na ƙungiyar iyalin Austronesian ya zama ruwan dare cewa kalmomi ba su ƙare a cikin consonants ba.

Rubuce-rubuce

[gyara sashe | gyara masomin]

Tsarin kalmomi na asali

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin al'adun gargajiya Hoava yare ne na kalma-subject-object (VSO). Akwai wasu gyare-gyare ga wannan tsari na musamman don mayar da hankali da kuma topicalization dalilai (Davis 2003).

Yanayin Yanayi

[gyara sashe | gyara masomin]

Ana amfani da sake Maimaitawa akai-akai a cikin Hoava a matsayin hanyar samar da kalma, don bayyana karuwa, da kuma samar da ɓangaren ci gaba na aikatau (Davis 2003). Ana amfani da reduplication don ƙirƙirar kalmomi da ke nuna ƙungiyoyi masu alaƙa da mai magana da kalmar tushe, ko dai a matsayin wani ɓangare na ƙungiya, ko kuma yana da kamanceceniya da shi, ko kasancewa tsawo na kwatanci " (Davis 2003).

  • bui 'ya ɓace'; bu-bui 'ya manta'
  • yasa 'tsalle'; yasa-yasa 'tsalle'
  1. Hoava at Ethnologue (18th ed., 2015) (subscription required)