Jump to content

Hastings Ndlovu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Hastings Ndlovu
Rayuwa
Haihuwa Afirka ta kudu, 2 ga Faburairu, 1961
ƙasa Afirka ta kudu
Mutuwa 16 ga Yuni, 1976
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a anti-apartheid activist (en) Fassara

Hastings Ndlovu (2 Fabrairu 1961 - 16 Yuni 1976) ɗalibin Sakandare ne na Afirka ta Kudu wanda 'yan sanda suka kashe a rikicin Soweto na adawa da tsarin mulkin nuna wariyar launin fata a Afirka ta Kudu.[1]

An kashe ɗalibi Ndlovu ne a ranar 16 ga watan Yunin 1976 a lokacin boren Soweto da kisan kiyashi a lokacin da ‘yan sandan Orlando suka buɗe wuta kan ɗaliban da ke zanga-zangar nuna adawa da sanya dokar Afrikaans a makarantarsu. Mutuwar sa ba ta yaɗu kamar yadda Hector Pieterson ta yi ba saboda babu wani mai ɗaukar hoto da ya halarci wajen naɗa ta.[1] Kwamandan 'yan sanda Kanar Kleingeld ya faɗa a hukumar Cillié cewa Ndlovu "yana tunzura jama'a". [1]

Ndlovu yana da ’yan’uwa mata uku da ɗan’uwa. 'Yan uwansa mata sun bar ƙasar jim kaɗan bayan 16 ga watan Yuni, amma sun koma Johannesburg bayan ƴan shekaru. [2]

An binne Ndlovu tare da Pieterson a makabartar Avalon a Johannesburg. Gidan sa da ke Soweto yana da alluna mai shuɗi a manne da shi a ranar 16 ga watan Yuni 2012 don tunawa da mutuwarsa.[1]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 "Home of Hastings Ndlovu". Blue Plaques of South Africa. Archived from the original on 2016-04-07. Retrieved 2021-03-31.
  2. Davie, Lucille. "Hastings: forgotten hero of 1976". Archived from the original on 2016-11-18. Retrieved 2021-04-02.