Hellen Adoa
|
| |||||
| |||||
| Rayuwa | |||||
| Haihuwa |
Serere (en) | ||||
| ƙasa | Uganda | ||||
| Karatu | |||||
| Makaranta | Jami'ar shahidan Uganda | ||||
| Harsuna | Turanci | ||||
| Sana'a | |||||
| Sana'a | Malami da ɗan siyasa | ||||
| Imani | |||||
| Jam'iyar siyasa |
National Resistance Movement (en) | ||||
Hellen Adoa (an Haife ta a ranar 25 ga watan Janairu 1977), 'yar siyasa ce 'yar Uganda wacce ke aiki a matsayin 'yar majalisa mai wakiltar mata a gundumar Serere a Majalisar Dokokin Uganda ta 11 (2016 zuwa yau).
Daga ranar 14 ga watan Disamba, 2019, tana aiki a lokaci guda a matsayin ministar kamun kifi, a majalisar ministocin Uganda. [1]
An naɗa ta a matsayin Ƙaramar Ministar Noma, Masana'antar Dabbobi, da Kifi (Kifi) [2] a ranar 27 ga watan Maris 2024
Tarihi da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haife ta a gundumar Serere, a cikin yankin Teso, a yankin Gabashin Uganda, a ranar 25 ga watan Janairu 1977. Ta yi makarantar firamare ta Kelim. Ta yi karatu a Ngora Girls Secondary School, don karatunta na O-Level, ta kammala karatunta da takardar shaidar ilimi ta Uganda, a shekarar 1992. A cikin shekarar 1995, ta kammala karatunta na A-Level a Makarantar Sakandare ta Ngora, ta kammala karatunta da takardar shaidar Ilimi ta Uganda. [3]
Tana da difloma biyu; ɗayan Diploma a fannin Kasuwancin Kasuwanci, Cibiyar Kasuwanci ta Victoria, Tororo ce ta ba ta, ɗayan kuma Diploma ne akan Gudanar da Ilimi, daga Jami'ar Shahidai ta Uganda. Digirin ta na farko, a fannin Dimokuraɗiyya da Nazarin Ci gaba da digiri na biyu, Jagorar Gudanar da Mulki da 'Yancin Ɗan Adam, duka Jami'ar Shuhada ta Uganda ce ta ba ta. [3]
Aiki kafin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Tsawon shekaru 15, tun daga farkon shekarar 2001 har zuwa ƙarshen shekarar 2015, Hellen Adoa ta yi aiki a matsayin darekta a wasu ƙananan yara da makarantun firamare, wasu daga cikinsu mallakarta ne. Ita ma darakta ce a makarantar sakandare ta Halcyon. [3]
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Ta shiga siyasar zaɓen Uganda ne ta hanyar tsayawa takarar kujerar majalisar wakilai ta mazaɓar mata ta Serere a shekarar 2016. An zaɓe ta, kuma ita ce ƙwaƙƙwarar 'yar majalisa na wannan gundumar Serere. Ta kasance cikin jam'iyyar siyasa ta National Resistance Movement mai mulki. [3]
A ranar 14 ga watan Disamba 2019, an naɗa ta a cikin majalisar ministocin Uganda a matsayin ƙaramar ministar kamun kifi; Muƙamin da shugaban ƙasar Uganda Yoweri Kaguta Museveni ya naɗa ta. [1] An rantsar da ita a matsayin Ƙaramar Ministar Kifi a ranar 13 ga watan Janairu, 2020. [4]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Margaret Lamwaka Odwar
- Molly Nawe Kamukama
- Gundumar Serere
- Jerin sunayen 'yan majalisar dokoki na goma na Uganda
- Majalisar Uganda
- Patrick Okabe
- Iliya Okupa
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Daily Monitor (14 December 2019). "Museveni Shuffles Cabinet, Drops Muloni, Appoints Magyezi". Kampala. Retrieved 6 February 2020. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "2R" defined multiple times with different content - ↑ child (2018-02-27). "Cabinet Members and Ministers of State as at 27 March 2024". www.parliament.go.ug (in Turanci). Retrieved 2024-08-20.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 3.3 Parliament of Uganda (2016). "Parliament of Uganda Members of the 10th Parliament: Adoa Hellen". Kampala: Parliament of Uganda. Retrieved 6 February 2020. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "1R" defined multiple times with different content - ↑ New Vision (13 January 2020). "New ministers take office". Kampala. Retrieved 6 February 2020.